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DIBAJI

Bila nguvu yako wewe binadamu hawezi kitu. Kwa
msaada wa neema yako Mapadre Watawa na walei wa
Jimbo hili  tunathubutu kutoa ahadi ya kutweka hadi
kilindini (Lk.5:4) tukieneza, tukilinda, na kutetea imani
katika Neno la Mwanao Yesu Kristo. 

Lengo hilo la kuwainua waamini kiroho na kuwaimarisha
katika uenezaji Injili limetekelezwa kwa njia ya: sala,
maadhimisho ya Sakramenti, utangazaji na utekelezaji wa taswira na dhamira ya
Jubilei, semina za kiroho, katekesi ya kina, matembezi ya msalaba wa Jubilei, hija
ya jumla na ya makundi mbalimbali yakiwemo ya vyama vya kitume, Mapadre na
Watawa; mahubiri, ujenzi wa makanisa na majengo mbalimbali, uandishi wa
vitabu vya historia ya kumbukumbu ya ujio wa Habari Njema na uenezaji wake
jimboni Singida nakadhalika. 

Furaha yangu ni kuwa kitabu hiki kimeyaweka yote hayo mikononi mwako kwa
ufasaha kadiri ilivyowezekana kwa ajili ya utekelezaji na tafakari yako kulingana na
mahitaji yako. Ninawashukuru wote waliochangia kwa hali na mali, makala na
habari ambavyo vimeiwezesha Kamati ya habari na Kumbukumbu kukamilisha
uandishi na uchapishaji wa kitabu hiki.  

Tukisome na kukitumia kitabu hiki kwa lengo la kupiga hatua muhimu mbele
katika maisha ya imani. Tukumbuke kumshukuru Mungu na Wamisionari
wainjilishaji wa kwanza wa jimbo letu na wote waliowaunga mkono.  Kitabu hiki
kikipokewa kwa nia njema kitachangia sana ukomavu na kuimarika kwa imani
yetu, moyo wa umisionari, moyo wa sala na kujituma. Uvumilivu, unyenyekevu  na
ujasiri wa wamisionari katika kupambana na magumu, unaosimuliwa katika kitabu
hiki utujengee bidii mpya ya kumfuasa Kristo katika Karne ya pili ya ukristo jimboni
mwetu ambayo ukurasa wake mweupe tunaufungua mwaka huu 2008.

Ninakukumbusha msomaji wa kitabu hiki kama Mtume Paulo alivyomkumbusha
Timoteo, “ Ichochee karama ya Mungu, iliyo ndani yako …Maana Mungu hakutupa
roho ya woga, bali ya nguvu na ya upendo na ya moyo wa kiasi. Basi usiuonee
haya ushuhuda wa Bwana wetu…” (2 Tim.1:1-3, 6-12). Jiepushe na “ kuzigeukia
hadithi za uongo … vumilia mabaya, fanya kazi ya mhubiri wa Injili, timiza huduma
yako” (2Tim.4: 4-5). 

Mpanda ngazi hushuka. Tupande bila kushuka ngazi ya utakatifu. Tumwombe
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Mungu kwa unyenyekevu neema ya kupanda ngazi ya karne ya pili ya ukristo
jimboni Singida pasipo kushuka hadi kushiriki utukufu wa ufufuko huko mbinguni
aliko Kristo tumaini letu, njia yetu na uzima wetu. Furaha ya kufikia miaka 100 ya
ukristo ni changamoto ya kuanza safari mpya ya miaka 100 mingine ya kutafuta
utakatifu kwa njia ya uenezaji Injili. Tumefikia kilele kilicho mwanzo wa hija
endelevu ya kila mwaka kutafuta utakatifu ulio msingi wa ngazi ya kiroho ya
kupandia kwenda mbinguni.  

Katika tathmini ya miaka mia moja ya ukristo jimboni mwetu tumebaini
mapungufu kadhaa. Yasiruhusiwe kutukatisha tamaa. Yasiruhusiwe kuendelea
kustawi katika karne ya pili ya ukristo. Tufute mapungufu hayo kwa mwenendo wa
imani hai ya matendo. Jibu kwa swali, “Utaitambuaje” Singida ya miaka 100 ya
ukristo, jibu liwe matendo. Jibu liwe angalia wanavyotembea na kuuishi ukristo
katika umoja na mapendo.
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SHUKRANI

Kufurahia kazi hii bila kumshukuru Mungu  kana kwamba ni matunda ya juhudi
na nguvu zetu wenyewe ni kumkosea sifa na utukufu wake. Awali ya yote
tunamshukuru sana Mwenyezi Mungu kwa zawadi  ya uhai wa kila mmoja wetu.
Aidha tunamshukuru kwa njia ya Kristo Yesu kwa  kujifunua kwetu miaka 100
iliyopita kwa kuwatuma Wamisionari. Tunawashukuru Wamisionari wote wa kiume
na kike waliokubali kuitika mwito huo wa Kristo wa kupeleka Habari Njema popote
Ulimwenguni  hususani kuja Singida (Mt 28: 19 – 20 ). Wamisionari wa kwanza
kufika walikuwa Wamisionari wa Afrika, wakifuatiwa na Wapalotini, Damu Azizi ya
Yesu, Mapadre wa Mateso,  Wakonsolata na Wamisonari wa Msalaba Mtakatifu.
Wamisionari hawa waliandamana pia na Mashirika ya watawa wa kike katika kazi
ya Uinjilishaji.  Tunamshukuru pia Mungu kwa kutuwezesha kufanya kazi hii kwa
ufanisi hadi kukamilika.

Tunatoa shukrani za pekee kwa viongozi wetu wakuu wa jimbo, Wahashamu
Maaskofu Bernard Mabula (Marehemu), mwasisi wa jimbo na Desiderius Rwoma,
Askofu wa awamu ya pili. Hawa wamekuwa nguzo kuu katika kuendeleza mbegu
ya Habari Njema, kutoa na kusimamia dira katika shughuli zote za kichungaji
jimboni. 

Tunawapongeza na kuwashukuru mapadre wote wa jimbo, Makatekista na walei
wote kwa juhudi zao za uinjilishaji. Mungu aonaye juhudi ya kila mmoja awabariki
na kuwapa neema kwa namna  anayoona inafaa.  

“Figa moja haliinjiki chungu.” Tunapenda kutambua na kukiri ushiriki wa watu
mbalimbali katika kukamilika kwa kitabu hiki. Tunatoa shukrani za dhati kwa
vikundi mbalimbali mathalani Mapadre Parokiani, taasisi, Mashirika ya Watawa,
Halmashauri za walei na watu binafsi waliosaidia kufanya kazi hii ionekane kama
ilivyo.  

Kwa namna ya pekee tunawashukuru wote waliosaidia kutafsiri na kufasiri makala
na vitabu vilivoandikwa kwa lugha za kigeni. Aidha tunawashukuru pia wote
waliohakiki na kuhariri mswada wa kazi hii. Mchango wao ni hidaya ambayo
haitasaulika. Tunaona aibu tusipowataja baadhi yao kwa majina na mchango wao
walioutoa.  Mosi, Askofu Desiderius Rwoma kwa kubariki kazi hii ifanywe, kuhariri
na kuhakiki mswada huu na kutoa idhini uchapwe. Pili, Pd. Francis Lyimu kwa
kukusanya matini na vitabu vya Wamisionari wa Afrika na Damu Azizi ya Yesu
huko Roma tulivyotumia kukamilisha kazi hii. Tatu, tunamshukuru  Pd. Yonas
Mlewa kwa kutafsiri matini na vitabu vilivyoandikwa kwa lugha ya Kiitaliano pamoja
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na kuhariri na kuhakiki mswada huu;  na  Sr. Scholastica Shayo (Assumption
Sisters) kwa kazi kubwa ya kutafsiri matini na vitabu vilivyoandikwa kwa Kifaransa. 

Mwisho, tunazishukuru kwa moyo wa dhati kamati mbalimbali za Yubilee kwa
michango yao mikubwa katika kufanikisha tukio hili la Kihistoria. Kujitoa kwao bila
kujibakiza wala kuhesabu gharama katika kutekeleza majukumu yao kunastahili
pongezi. Mungu awabariki wote. 

Wanakamati ya Habari, Kumbukumbu na Historia walioshiriki kuandaa kitabu hiki:
Pd. Deogratias Makuri, Pd. Martin Sumbi, Pd. Thomas Mangi, Radegunda Mnada,
Daniel Msangya na Hugo Ngaa wanawatakia maadhimisho mema ya Yubilei.
Tunaposherekea Yubilei yetu kila mmoja atathimini tulipotoka, tulipo na tuendako.
Tuamshe moyo na ari mpya ya kumuishi, kumshuhudia na kumtangaza Kristo
kwa wanaomfahamu na wasiomfahamu katika mazingira na nyakati zetu. Kila
mmoja aone umuhimu wa kutekeleza sera ya jimbo ya kujitegemea  na
kulitegemeza Kanisa.

Jubilei Singida, Umoja na mapendo!!!

Pd. Deogratias Makuri,
K.n.y. Kamati ya Habari, Kumbukumbu na Historia.
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UTANGULIZI

Mpendwa msomaji wa kitabu hiki, tunapenda kuwasalimu kwa kaulimbiu yetu ya
“Yubilei Singida, Umoja na Mapendo!”

Kitabu hiki kina sura kuu  5. Sura hizo zimepangwa kwa mtiririko kadri ya tukio la
kihistoria la Miaka 100 ya Ukristo Jimboni Singida tunaloadhimisha. Kitabu
kimeanza kwa kueleza hatua kwa hatua jinsi Ukristo ulivyoingia na kuenea katika
sehemu mbalimbali za Tanzania, hatimaye Jimboni Singida.  

Imani ya Kikatoliki Jimboni Singida ilianza kuhubiriwa na Wamisionari wa Afrika
(White Fathers), walioingia mwaka 1908 huko Makiungu. Kisha yalifuata Mashirika
mengine ya Kimisionari katika shughuli za Uinjilishaji. Matunda ya kazi zao ni
kuzaliwa kwa jimbo la Singida mwaka 1972.  

Jimbo la Singida, tunapoadhimisha Yubilei ya miaka 100 ya Ukristo, limepita katika
awamu mbili. Awamu ya kwanza ilianza mwaka 1972 hadi 1999 chini ya Uchungaji
wa Mhashamu Askofu Bernard Mabula. Awamu ya pili, chini ya Uchungaji wa
Mhashamu Askofu Desiderius Rwoma ilianza mwaka 1999 hadi sasa.  

Mbegu ya Neno la Mungu iliyopandwa na Wamisionari miaka 100 iliyopita
imepaliliwa na kukuzwa katika vipindi na nyakati mbalimbali. Matunda ya mbegu
hiyo yanayofumbata nyaja za kiroho na kimwili yanadhihirika wazi  katika
maendeleo ya jamii yetu. Matunda hayo ni pamoja na ongezeko la idadi ya
waamini, vigango, Parokia, Makatekista, miito ya upadre, utawa na ndoa, na
Mashirika ya kitawa. Huduma za jamii kama vile afya, elimu, maji, mazingira, kilimo
na mifugo, Mawasiliano na  vituo vya kulelea na kutunza makundi tete katika jamii
zimekua na kuongezeka.

Maandalizi ya Yubilei yalizinduliwa rasmi Machi 23,2005 katika Kanisa Kuu la
Moyo Mtakatifu wa Yesu na Askofu Desiderius Rwoma kwa Misa Takatifu. Katika
kuadhimisha Yubilei hii, jimbo lilipanga mikakati mbalimbali ya kufanikisha tukio
hilo. Mikakati hiyo ilikuwa na lengo la kukua na kukomaa kiroho na kuendelea
kimwili kabla ya kilele chake ambacho kilikuwa Agosti 17, 2008.

Kila mmoja anaalikwa kukinunua, kukisoma na kukihifadhi kitabu hiki cha Yubilei.
Kitabu hiki ni kama lulu kwa msomaji. Licha ya kitabu hiki kuwa kumbukumbu,
kinampatia msomaji taswira sahihi ya historia ya jimbo, maendeleo yake ya  imani,
mafanikio, changamoto na matarajio jimbo linapoingia karne ya pili ya Ukristo. 
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SURA YA KWANZA

UKRISTO ULIVYOINGIA TANZANIA

KUINGIA KWA WAMISIONARI  WA MWANZO
TANZANIA.

Kuingia  kwa Wamisionari Tanzania  kulienda sanjari na kuingia kwa wakoloni.
Wakoloni walioitawala Tanzania walikuwa ni Wajerumani wakiwa ni kundi la
kwanza na Waingereza wakiwa ni kundi la pili hadi tulipopata uhuru tarehe 9
Desemba,1961.  Historia inaonesha kuwa Wamisionari wa kwanza kuingia Afrika
Mashariki walikuwa ni Waprotestanti miongoni mwao wakiwemo  Johanness
Rebmann  na David Livingstone. Mwaka 1848 Rebmann aliuona kwa mara ya
kwanza mlima Kilimanjaro ukifunikwa na theluji. Wengine walifuata nyayo zake,
wakijaribu kupata habari sahihi juu ya sehemu za ndani za “bara la giza” kama
walivyoliita. Mnamo mwaka 1866 mmisionari David Livingstone alianza safari yake
toka Zanzibar akielekea sehemu za ndani za Afrika Mashariki. Katika safari yake
hiyo habari zake hazikusikika tena kwa muda mrefu. Ili kujua ni nini
kulichomtokea, mwandishi mmoja wa habari aitwaye Henry Morton Stanley
alitumwa kwenda Afrika Mashariki kumtafuta.  Tarehe 28 Oktoba,1871, alimpata
sehemu za Ujiji, kisha alitoa habari  nyumbani kwa  waliomtuma. 

Taarifa za Wamisionari hawa wa Kiprotestanti zilipofika Ulaya zilishawishi
Wamisionari wa Madhehebu na Mashirika mengine kuja Afrika Mashariki. Hapo
Kanisa Katoliki lilituma kwa haraka Wamisionari wake. 

WAMISIONARI WAKATOLIKI – TANZANIA

Mwanzoni kabisa walifika Mapadre wa Shirika la Roho Mtakatifu wakifuatiwa na
Wamisionari wa Afrika (White Fathers) na baadaye  Mapadre watawa wa
Shirika la Mtakatifu Benedikto (Wabenediktini).

Wamisionari wa Shirika la Roho Mtakatifu (Holy Ghost Fathers) waliingia Zanzibar
tangu mwaka 1861. Lengo lao lilikuwa ni kuinjilisha Afrika Mashariki na hasa
eneo la Tanganyika. Machi 4,1868 walifungua misioni ya kwanza kule Bagamoyo.
Bagamoyo ikawa mlango wa kueneza habari njema kwa Afrika ya Mashariki na
ya Kati. Kama kumbukumbu ya Kanisa la mwanzo lililojengwa na Wamisionari
hao, mnara wa lile Kanisa la kwanza, bado upo hadi leo. Vita vilivyopiganwa kule
Ulaya  vilisababisha Uinjilishaji wa Wamisonari hawa kuwa mgumu  kwani
walikumbana na taabu na matatizo mbalimbali.
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Wakiwa katika harakati za kueneza habari njema kutoka pwani kuelekea bara,
Shirika jingine la Kimisionari liitwalo Wamisionari wa Afrika (White Fathers)
lilijiunga nao mnamo mwaka 1878.  Miaka 10 baadaye wakati Wajerumani
wakiitawala Tanzania (Tanganyika kwa wakati huo), Wamisionari wa Kijerumani
waliingia nchini. Hawa walikuwa mapadre watawa wa Shirika la Mtakatifu
Benedikto (Wabenediktini). Mashirika haya yalitoka Pwani na kuenea sehemu
mbalimbali za bara, kwa mfano Wamisionari wa Shirika la Roho Mtakatifu
walienda sehemu za Kirema, Kondoa na Morogoro. Wamisionari wa Afrika
walienda sehemu za Tabora na kutoka Tabora walienda maeneo ya Mwanza,
Karema, Ujiji na Bukoba. Wabenediktini walienda sehemu za Bihawana, Iringa,
Mahenge, Ndanda na Peramiho. Hizi zilikuwa misioni za kwanza za Wamisionari
hawa.
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SURA YA PILI

UTUME WA WAMISIONARI WA KWANZA KABLA YA
JIMBO KUANZA

Mashirika ya Wamisionari wa kiume, Parokia na Taasisi walizofungua.

WAMISIONARI WA AFRIKA (WHITE FATHERS)
Shirika la Wamisionari wa Afrika lilianzishwa mwaka 1868 na Askofu mkuu wa
Algiers, Charles Lavigerie. Huyu kwa asili ni Mfaransa. Kabla ya kuwa Askofu
Mkuu wa Algiers alikuwa ni askofu wa jimbo la Nancy lililopo Ufaransa  Mashariki.
Mnamo mwaka 1867 serikali ya Ufaransa ilitoa pendekezo la kuanzishwa jimbo la
Algiers nchini Algeria. Askofu Charles Lavigerie alichaguliwa kuwa mwanzilishi
wake. Mei 15,1867 aliwasili rasmi nchini Algeria. Hapo alianza kazi ya Uinjilishaji. 

Kutokana na kazi kubwa ya uinjilishaji na vikwazo mbalimbali hasa kutoka dini ya
Kiislamu, askofu Lavigerie aliona umuhimu wa kuanzisha shirika la mapadre
Wamisionari wa Afrika na baadaye shirika la Masista. Algeria ikawa ni mlango wa
kuenea kwa Habari njema  Afrika. Akiwa katika utume wake nchini Algeria,
Askofu mkuu Charles Lavigerie alitajwa Kardinali Machi 10,1882 na Papa Leo XIII.

KUENEA KWA SHIRIKA KUTOKA ALGERIA

Kutoka Algeria, Kardinali Charles Lavigerie alituma Wamisionari kwenda sehemu
mbalimbali  za Afrika mara ya kwanza alikuwa amejaribu kupenya katikati ya Afrika
kupitia Sahara, lakini mara mbili msafara mzima wa wamisionari waliuawa. Akiwa
katika harakati za kutafuta njia
nyingine ili kufika Afrika ya Kati, habari
za kuwepo Wamisionari wa Mashirika
mengine Afrika Mashariki zilimfikia.
Mwaka 1878, Papa Leo XIII alimteua
kardinali Lavigerie kuwa mjumbe wa
Afrika ya Ikweta. Kardinali Lavigerie
aliigawa sehemu hiyo ya Ikweta  katika
misioni nne. 
Misioni hizo ni Kongo Kasikazini,
Kongo Kusini, Nyanza na Tanganyika.
Alifanya hivyo kwasababu Papa Leo
XIII hakuwa ameweka mipaka yeyote
ya Kimisioni. Mwaka 1878 Kardinali
Lavigerie akatuma Wamisionari kumi
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kuja katika nchi iliyo kati ya Ziwa Nyanza na Ziwa Tanganyika ili “ kuleta ukristo na
Uhuru wa kweli. Afrika iwe nchi ya Waafrika, nao Waafrika wasigeuzwe kuwa
Wazungu weusi.” ( Kabeya B. John, Adriano Atiman, T.M.P BookDepartment,
Tabora, 1978, 13)

Baada ya kugawa Misioni hizo Juni 17, 1878 aliwatuma Wamisionari wake
kwenda katika Misioni hizo. Wamisionari 10 walitumwa kwenda Tabora. Ambao
ni Mapadre Livinhac, Girault, Lourdel, Barbot na Bruda Amans. Wamisionari
hao watano walikuwa wameambiwa kwenda sehemu za ziwa Nyanza. Watano
wengine walielekea Ziwa Tanganyika, nao ni Mapadre Paskali, Deniaud,
Dromaux, Delaunay na Augier. Waliingia Tanzania kupitia Bagamoyo ambapo
waliwasili kwa mara ya kwanza mwaka 1878.  Kwa msaada wa Mapadre wa Roho
Mtakatifu waliokuwapo Bagamoyo, walijitayarisha kwa msafara wao kueleka
katikati ya nchi. Msafara huu uliondoka Bagamoyo Juni 17,1878 ukiongozwa na
Padre Pascal. Huyu alifariki njiani  sehemu za Ugogo baada ya mwezi mmoja hivi
(19 Agosti,1878) kutokana na homa kali ya Maleria na kuharisha. Wenzake
waliendelea kwa taabu na shida nyingi za magonjwa, jua kali, wanyama wakali,
na walitozwa kodi kubwa katika Temi (tawala za asili) walizopita. Wapagazi
nao pengine waligoma na kutoroka na mizigo, maana askari wa kulinda
msafara hawakuwa wengi wa kutosha.

Padre Deniaud alichukua nafasi yake kama kiongozi wa kundi hili lililofika Tabora
Septemba 12, 1878, ndani ya miezi mitatu kutoka Bagamoyo. Mapadre waliofika
Tabora hawakuwa na nia ya kubaki pale kadri walivyoelekezwa na Kardinali
Lavigerie.  Wakiwa Tabora, Wamisionari hawa waligawanyika katika makundi
mawili. Kundi la kwanza likiongozwa na Livinhac, lilielekea Kagei katika ziwa
Viktoria kuelekea Buganda na kuanzisha Misioni ya Nyanza. Misioni hii ilichukua
pia eneo la pwani ya kusini ya ziwa Nyanza (Ziwa Viktoria) kama mpaka wake kwa
upande wa Kusini. Kundi la pili likiongozwa na padre Deniaud, pamoja na
Mapadre  Dromeaux, Dilaunay na Augier, waliendelea Magharibi hadi ziwa
Tanganyika sehemu ya Ujiji. Shabaha yao ilikuwa ni kuanzisha Misioni ya
Tanganyika ikiwa ni pamoja na jimbo la Kigoma kwa sasa.

WAMISIONARI  WA AFRIKA – TABORA

Mtemi wa Unyanyembe aitwaye Isike Ng’wana Kiyungi, aliwaruhusu  kuanzisha
makazi Kipalapala. Lakini uhusiano wao na wakazi wa pale ulikuwa si mzuri. Hivyo
walipata shida mbalimbali lakini waliendelea kuishi hapo. 

Wakoloni wa Kijerumani walipoingia Tanzania na hasa walipofika Kipalapala,
hawakuwa na uhusiano mzuri na Wamisionari wa Afrika. Wamisionari walilazimika
kuondoka Kipalapala na kukimbilia Bukumbi mahali ambapo waliimarisha makazi
ya kudumu. Utume uliendelea vizuri na hatimaye wakawa na Vikarieti ya
Unyanyembe.
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Vikarieti hii ilifungua nyumba  mpya tatu. Nyumba hizo ni pamoja na Seminari
ndogo ya Ushirombo ambayo ilifunguliwa Novemba 30,1908. Lengo lilikuwa ni
kutoa malezi ya Mapadri wazalendo na Makatekista. Nia mahususi ikiwa ni kupata
wahudumu wa kueneza Neno la Mungu.

Wamisionari wa Afrika waliingia Singida mwaka 1908. Mwaka uliofuata
Februari 23, 1909, Misioni (Parokia) ya Mtakatifu Leo ilianzishwa  rasmi
Makiungu.

WAMISIONARI WA AFRIKA WAINGIA SINGIDA

Mwanzoni mwa mwaka 1908, baada ya mafungo ya mapadre huko Tabora, Padri
William Schregel na Padri Bernard  Mengarduque wakiwa na Bruda Ernesti,
walitumwa na askofu Gerboin  kuja kufungua misioni eneo la Turu (Wanyaturu)
kutoka Tabora (yaani Vikarieti ya Unyanyembe).

Katika safari ya kuja Singida, walipitia Kilimatinde. Waliwasili hapo Februari 16,
1908, wakifuata njia ile ile ya  kusafirishia watumwa. Hapo walikutana na Seyfried
aliyekuwa Mkuu wa Serikali wa eneo la Saranda. Kutoka Kilimatinde, walielekea
Singida.  

Njiani hawakupata msaada kutoka kwa wenyeji kwa sababu  watu wengi walikuwa
wanasaidia ujenzi wa kituo kipya cha jeshi. Februari 22,1908 waliwasili karibu na
bwawa Muyanji lililoko katika eneo la Wijoe (Kimbwi), hapo walisimika makazi yao
ya muda hadi walipohamia Makiungu.

WAHENGA WASIMULIA  UJIO WA WAMISIONARI WA KWANZA SINGIDA

Wamisionari wa kwanza walifika katika kijiji cha Kimbwi katika eneo liitwalo Wijoe.
Katika kijiji hiki, palikuwa na tajiri mkubwa wa ng’ombe aliyeitwa Kisuda. Aliupata
utajiri huo kutokana na kupewa dawa za kienyeji na mganga maarufu aliyejulikana
kwa jina la Suku, wa kabila la Wataturu wa Wembere maarufu kama “Abulai”. 

Kabila hili ni matajiri wa ng’ombe hata leo hii. Kila mwaka Kisuda alikwenda kwa
mganga Suku kumwagua kama ilivyokuwa ada kwa watu ambao walikuwa
wakipatiwa huduma na mganga huyo. 

Kila mara Kisuda aliambiwa na mganga Suku kuwa, “Kuna wageni wapole sana
na wema sana watakuja kwako usiwafukuze.” Aliambiwa hivyo kwa miaka 3
mfufulizo.  Mwaka wa tatu aliporejea nyumbani kwake Wijoe kutoka kwa mganga
Suku, alikaa siku chache tu na uaguzi huo ukatimia. 

Ilikuwa hivi: Siku moja mwaka 1908, asubuhi kulipokucha, Kisuda na familia yake
walishangaa kuona mahema yamepigwa nje ya boma la ng’ombe. Wakiwa katika
mshangao huo, walitokea watu wa ajabu, weupe, rangi ambayo hawakupata
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kuiona maishani mwao. Walifikiri ni miungu. 

Kwa vile Kisuda alikwisha tahadharishwa na mganga Suku juu ya ujio wao, aliingia
ndani ya nyumba yake na kutoa siagi ili awapake ikiwa ni ishara ya upatanisho
wa amani kati yao na wageni hao. 

Lakini cha kustaajabisha, walitokea watumishi wao walioambatana nao ambao
kati yao mmoja alikuwa ni mwenyeji kwa asili Mnyaturu. Waliwakataza wasiwapake
siagi, bali wawape kondoo wale kama mboga yao. Hapo makaribisho yakawa
tayari. 

Miongoni mwa wageni waliofika hapo walikuwa ni mapadri  wawili na Bruda
mmoja. Walijulikana kwa majina ya Padri William Schregel, Padri Mengarduque
na Br. Ernest, aliyefariki Septemba 1, 1909. Wageni hawa waliandamana na
msafara wa wapagazi kama viongozi na wapishi wao. Nao walikuwa ni Damiano
Kuba Khaliki. Huyu alikuwa Mnyaturu aliyekwenda Tabora wakati wa njaa, akiwa
na dada yake Christina Mutuhei, Joseph Maula, Petro Magomba na Leo
Magomba. Hawa inasemekana walikuwa ni Wanyamwezi na wengine Wakimbu.

Kisuda aliwapa mahali pa kukaa hapo lilipo Kanisa la kigango cha Kimbwi.
Waliishi hapo kwa kipindi cha mwaka mmoja. Katika kuishi kwao hapo, iliwabidi
wapate maji safi ya kutumia. Hivyo walichimba kisima cha maji. Kisima hicho
kilijulikana na wenyeji kwa jina la “Ruji wa Kimpu” ( Camp well). Kempu ni kambi
waliyojenga hao mapadri na watumishi wao. Jina hilo ndilo lililopelekea
kupatikana kwa jina la Kimbwi. Pia yasemekana baadhi ya wapishi walikuwa ni wa
kabila la Wakimbu. Mpishi mkuu aliitwa na wenyeji kwa jina la “Msungajamu”
maana yake ‘Mchunga zamu’ (mlinzi). 

Mapadri hawa waliomba eneo kubwa kwa Kisuda, ili wajenge. Kisuda alikataa
kwa kuhofia ng’ombe wake wangekosa mahali pa kuchunga. Hivyo alienda kwa
mganga wake Suku na kumwomba awaondoe wageni hao. Kisuda alipewa dawa
na mganga Suku na kuelekezwa mahali pa kuipeleka. Aliiweka kwenye tawi la
mti na kuliburuza tawi hilo hadi Makiungu kwenye jiwe lijulikanalo kwa jina la
“Ng’ongo ama Yiungu”. Inasemekana pia jabali hilo lilitumiwa na Wamisionari hao
kuegeshea Msalaba kama alama ya ukombozi kwa Wanyaturu

Jina hili lilitokana na vita vya kikabila kati ya Wamasai na Wanyaturu. Wamasai
waliwachoma moto watu waliojificha ndani ya pango la jiwe hilo.  Wengi wao
walikuwa wanawake waliokuwa wamevaa “Kauri” nyeupe za mviringo, zenye
tundu katikati zilizovaliwa shingoni kama mapambo. 

Baada ya maafa ya watu kuchomwa moto, Kauri hizo zilibaki kwa wingi bila
kuharibika. Jina la kauri za aina hiyo huitwa “Kiungu”, ikiwa ni moja, na “Yiungu”
zikiwa ni nyingi kwa kinyaturu. Kutokana na kutapakaa kwa wingi, hizo kauri, basi
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majabali hayo yaliitwa “ng’ongo ama Yiungu.” Walipokuja Mapadri hawa
Wamisionari wa Afrika, walishindwa kutamka kama wenyeji walivyokuwa
wakitamka. Wao walitamka “MAKIUNGU.” Jina hilo likaendelea kutamkwa na
kuandikwa hivyo hadi leo. Hapo Makiungu wamisionari walipokelewa na wazee
Choyo na Muusa, wenyeji wa hapo. ( Utafiti uliofanywa kwa Wazee na Mwalimu
Hugo M. Ngaa wa Makiungu.)

MAPOKEZI YA WAMISIONARI MAKIUNGU

Mei 2,1909 waliamua misheni ijengwe Mankoo (Makiungu ya sasa), katika eneo
lililojulikana kama “Maneya” kwa sababu maji yalipatikana na ilikuwa jirani na vijiji
vingine. Padri Schregel aliyekuwa mkuu wa misioni ya Mankoo aliomba kibali cha
kuanzisha misioni. Juni 27,1909, Bwana L’Oberlenant von Kornatzki aliyekuwa
mkuu wa serikali  ya Kijerumani Singida aliidhinisha misioni ya Mankoo.  Eneo la
hekta 45 lilinuliwa bila kikwazo chochote.  Agosti 9,1909, Bruda Ernesti alianza
kufyatua matofali akisaidiwa na wenyeji.  Muda mfupi baada ya kuanza kazi
kutokana na hali ya vumbi na jua kali, Agosti 16 – 30, 1909,  aliugua matezi (kwa
kinyaturu “mafindofindo” (tonsil). 

Septemba 1, 1909, saa kumi na nusu mauti yalimfika. Alizikwa Septemba 2,1909
kwa ibada iliyoongozwa na Padri Schregel, ambaye alibaki peke yake baada ya
Padri Mengarduque kuhamishiwa sehemu nyingine. Mnamo Septemba 9, 1909,
aliwasili Padri Baldeyrou. Septemba 18, 1909 walihamia Makiungu. 

Mtemi wa Singida alikuwa mtu mwema na mkarimu pamoja na watu wake, kwani
waliweza kuwapokea Wamisionari bila woga. Uhusiano wao ulijengeka kwa karibu
sana. Lakini, mila na desturi za wenyeji  ziliashiria ugumu wa kuinjilisha. Hata hivyo,
kwa neema ya Mungu na huruma yake, waliweza kuvipenya vikwazo vya mila hizo.
Mahitaji ya kawaida yalipatikana kwa shida.  Walipofika hapo Makiungu (Misioni
ya Mtakatifu Leo)walifungua Zahanati. 

Wenyeji walifika Zahanati kutibiwa. Lakini walikuwa bado na woga wa kupokea
imani mpya kutokana na ukomavu wa mila na desturi zao. Ilikuwa vigumu
kuongokea Injili , kwani mila na desturi zililazimu wavulana wafanyiwe jando na
wasichana unyago. Desturi zao zilitofautiana sana na za Wamisionari ambao ilibidi
wamtegemee Mungu abariki kazi yao ya kutokomeza mila na desturi zilizopingana
na Injili.

Julai 1910, ujenzi wa  Kanisa kwa kutumia matofali ulianza.  Kazi za ujenzi na
uinjilishaji ziliendelea motomoto chini ya mapadri Schregel, Baldeyrou na
Bedbeder aliyewasili Mei 26,1910.

Katika kipindi cha miaka mitatu tangu Wamisionari wa kwanza walipofika huko
Kimbwi na baadaye kuhamia Makiungu kazi kubwa ilikuwa imefanyika kwa
kupata waamini wa kwanza wa Jimbo la Singida. 
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Matokeo ya awali ya kazi yao ilikuwa ni pamoja na ubatizo wa Kijana mmoja
Januari 13, 1910. Februari 20, 1910 alibatizwa Madalu na kuitwa Leo; na  mama
mmoja aliyepewa jina la Maria Februari 25. Wote hawa walibatizwa katika hatari
ya kufa, na siku chache  baada ya ubatizo wao walifariki.

Hata hivyo familia sita za awali za Kikristo ziliishi karibu na eneo la Misioni. Hizo
ni familia za jamii ya Wanyamwezi na Wanyaturu waliouzwa kama watumwa
kutoka Tabora na kukombolewa na wamisionari, na tayari walikuwa Wakristo.
Miongoni mwao ni Damiano Kuba Khaliki, Christina Mutehei (Wanyaturu), Joseph
Maula, Petro Magomba na Leo Magomba (Wanyamwezi).

Wamisionari walipendezwa na kufarijika kwa maisha ya Kikristo waliyoishi familia
hizo  wakitarajia wataigwa na jamii ya Wanyaturu. ‘Subira yavuta kheri,’ ndivyo
ilivyokuwa  kwani baadhi ya Wanyaturu  walianza kugundua na kuona ukarimu wa
ajabu uliodhihirishwa na wageni hao hasa wakati wa njaa kubwa. Pole pole
shamba la Mungu lilipata mavuno na wavunaji.

Takwimu zifuatazo za JUNI 1909 -1910 zinaonesha maendeleo yaliyokuwa
yamepatikana katika kipidi hicho:Wamisionari 3, Wanafunzi wa dini 13,
Waliobatizwa kabla ya kifo 3, Familia 6 za kikristo zenye wakristo 17, Ndoa  1 ya
kikritsto, Wagonjwa 678 walitibiwa katika zahanati  

Idadi ya Wakristo 17, ni Wakristo waliorudi kutoka utumwani kuwafuata
Wamisionari. Walifanya makazi yao kwenye eneo la misioni wakawa kivutio kwa
wazazi na marafiki zao hasa wa Jamii ya Kinyaturu.  Pamoja na kazi zao, waliweza
kusaidia kazi za misioni na kupata mafundisho ya kiroho.

Mafundisho ya Wakatekumeni yalianza rasmi Septemba 7, 1910. Katika
kumbukumbu za Wamisionari wa Afrika, imeandikwa kuwa  “Wanyaturu (Warimi)
walipenda mambo matatu: kulima mashamba, kuchunga mifugo na kucheza
ngoma.”

Ugumu wa uinjilishaji

Ilikuwa kazi ngumu kwa Wamisionari kuwashawishi wenyeji kubadili mfumo wa
maisha waliouzoea  na kuwaingiza katika mfumo mpya wa maisha.  Kila
walipowaita kwa mafundisho ya dini walikuwa tayari kufika, lakini chochote kipya
walichowaeleza waliangua kicheko na kukipuuza. Wamisionari walishangaa.
Walisali na kuvuta subira huku wakitumaini Mungu atatenda kazi yake. Polepole
baadhi yao walianza kupenda dini ya Wamisionari iliyowapa ukweli ingawa
hawakuonesha msimamo thabiti. Wakawa wanafuata njia mbili au moja yaani mila
na desturi tu au dini na mila.  Idadi yao iliendelea kupungua na kuongezeka
nyakati tofauti. Ni dhahiri Wanyaturu waling’ang’ania sana mila zao. Walikuwa si
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wepesi  kuamua kukubali kuwa Wakristo.

Mbinu za kuwavuta wenyeji

Njia mbalimbali zilitumika. Mojawapo ni ziara za kuwatembelea wenyeji na kufanya
mazungumzo ya kawaida. Ilipowezekana walitoa ushauri na kusali ili kuokoa roho
na kujenga matumaini ya kuongoka. Walijenga shule, zahanati na kuanzisha
miradi ya maendeleo kama kilimo, ujenzi wa nyumba bora, ufugaji wa kisasa wa
ng’ombe wachache wa maziwa, mbuzi na kondoo; na upandaji wa miti.

Kwa maendeleo hayo mazuri, Mungu alijidhihirisha miongoni mwao. Hata hivyo
kazi ilikuwa ngumu. Aghlabu kulikuwa na mapambano makali dhidi ya mila na
desturi za asili. Suala hili lilibaki kuwa kikwazo kibwa kwa  maendeleo ya kiroho. 

Kutokana na mbinu hizo, mafanikio yafuatayo yalipatikana hadi mwaka 1916:
Wamisionari 3, Makatekista 4, Wanafunzi 11, Wakatekumeni 46,  Ubatizo  kabla
ya kifo 15,  Kipaimara 3, Shule 3 zenye wanafunzi 325, wavulana 227 na
wasichana 98, Kituo 1 cha watoto yatima na Zahanati 1.

Wamisionari waliokuwepo misioni ya Makiungu hadi Julai Mosi, 1916, walikuwa
Mapadri wawili, Padri Verhoeven na Padri Lucien Schmitt na Mabruda wawili,
Bruda Ire’nee’ na Bruda Rogat.

WAMISIONARI  NA SEKTA YA ELIMU; KABLA NA
BAADA YA UHURU

Historia ya upatikanaji wa huduma za elimu jimboni mwetu inarejea hadi Novemba
7, 1910 ambako chekechea ya kwanza ilifunguliwa misioni ya Makiungu chini ya
Padre Lucien Schmitt kwa ajili ya kufundisha katekesimu. Hadi 1913 kulikuwako
shule mbili eneo la Makiungu moja yenye wavulana 146 na nyingine yenye
wasichana 104. Kufikia Desemba 1914 kulikuwa na shule 4. Imekuwa vigumu
kubaini bayana majina na maeneo ya shule hizo; pengine shule zilikuwako
kwenye vigango vilivyokuwa chini ya Misioni ya Mt. Leo Makiungu, ambako shule
moja ama mbili zilikuwako hapo eneo la misioni, nyingine kwenye vigango vya
Unyahati-(Dung’uniy)  Mt. Henri, Puma- Bikira Maria wa Rozari, Unyamikumbi-
Bikira Maria wa Lurdi na Uhijiu- Bikira Maria mkingiwa dhambi ya asili. 

Mnamo 1924 serikali ya mkoloni iliamua kutekeleza ushauri wa Tume ya Phelps-
Stokes wa kuanzisha mfumo wa utoaji ruzuku kwa ajili ya ujenzi na uendeshaji wa
shule zenye kuanzishwa na wadau mbalimbali wakiwemo wakala wa hiari
(Voluntary Agencies) kama vile Kanisa Katoliki. Utoaji wa ruzuku uliwezesha ujenzi
zaidi wa shule na upanuzi wa huduma za elimu kupitia wadau mbalimbali kama
vile mamlaka za wenyeji (native authorities) ambazo kwa sasa zingejulikana kama
serikali za mitaa au halmashauri. Aidha wadau wengine ni wale wakala wa hiari
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(voluntary agencies) likiwemo kanisa katoliki ambalo kwa njia ya wamisionari
shule mbalimbali zilijengwa. 

Hadi mapema 1931 shule 6 zilikuwa zimejengwa huko sehemu ya Itamuka chini
ya mapadre Henri Gauthier na Jans wakishirikiana na Bruda Timotheo. Mwaka
1937 walikuwako walimu 21 kati yao 15 wakiwa na diploma; mwalimu 1 mwenye
diploma ya serikali 1, wenye diploma ya vikarieti 16 na makatekista wasaidizi 4.
Baadhi ya shule zinazotajwa ni pamoja na Sandaghe (Itamuka), Mwamjee
(Ilongero), Mkenge (Mtinko), Kitamjigha (Ilongero) na Ntunduu (Ilongero). Kwa
upande wa Misioni ya Makiungu mwaka wa 1942 kulikuwako walimu 24 ambao
1 alikuwa na diploma ya serikali 1, wenye diploma ya vikarieti 21 (makatekista) na
4 wakiwa makatekista wasaidizi wa kujitolea. Yawezekana shule hizi ndizo
zilizojulikana kwa jina la bush schools, makatekista wakiwa ndiyo walimu wa hizo
shule.  Mwaka 1942 kulikuwa na bush schools 25. Kutoka bush schools hizo bila
shaka ndiko walikoweza kuanzia kusoma mapadre wanajimbo wa mwanzo
kabisa. Yasemekana mapadre watarajiwa hao walipelekwa Tabora kuendelea na
masomo ya elimu ya msingi hadi ya seminari kuu. Wamisionari kwa njia ya shule
hizi walikuwa wamekusudia kuondosha ujinga kwa kufundisha kujua kusoma na
kuandika, kueneza injili kwa kukuza uwezo wa ufahamu katika kusikia, kusoma
na kuyashika mafundisho, kuleta ustaarabu miongoni mwa watu kwa
kusababisha mabadiliko dhidi ya mila potofu na hatimaye kuleta maendeleo.

Mpango wa elimu wa miaka kumi uliobuniwa maalum kwa wafrika na serikali ya
mkoloni (1947 – 1956) ulileta ongezeko la upatikanaji wa huduma za elimu kwa
kuzingatia muundo wa elimu ulionyambulika kama ifuatavyo:
Elimu ya Msingi- darasa la I hadi IV
Elimu ya Kati- darasa la V hadi VIII
Elimu ya kawaida ya sekondari- darasa la IX hadi X
Elimu ya juu ya sekondari- darasa la XI hadi XII.
Ndani ya utekelezaji wa mpango huu ndipo walipofika wamisionari wa shirika la
Utume Mkatoliki- Wapallotti kuendeleza jukumu la elimu kutoka kwa Wamisionari
wa Afrika. Mpango huo wa elimu haukuimarika mara moja. Shule nyingi za msingi
zilizoanzishwa zilikuwa za kiwango cha madarasa ya I hadi III au pengine la IV. 

Wadau wakuu katika kujenga na kuendesha shule walikuwa ni wale wale yaani
wakala wa hiari, kadhalika halmashauri za wilaya na serikali kuu. Wakala wa hiari
na halmashauri walijenga na kuendesha zaidi shule zenye kutoa elimu ya msingi
wakati serikali kuu ilimiliki na kuendesha zaidi shule zenye kutoa elimu ya kati na
sekondari.  Kwa kifupi kanisa katoliki halikuwa na shule za sekondari kwa wakati
huo.

Wadau wote waliendelea kupewa ruzuku na serikali kuu ili waweze kumudu
kugharamia ujenzi na uendeshaji wa shule. Ilipoundwa kamati ya elimu kwa kila
wilaya (district education committee) ziliwekwa taratibu za kuainisha maeneo ya
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kujenga shule baina ya mawakala ili kuratibu ueneaji wa shule, kadhalika
usimamizi wa ruzuku kwa kuweka vigezo vya kufuzu kupata ruzuku ikiwa ni
pamoja na matumizi mazuri ya ruzuku na utoaji wa viwango bora vya elimu kwa
wakala. Kamati kwa kushirikiana na halmashauri za wilaya iliweza kuhamasisha
uchangiaji wa gharama kwa njia ya ‘nguvu za wananchi’ jinsi ilivyo leo. Kamati
ilikuwa chini ya mkuu wa wilaya (district commissioner). Halmashauri za Singida
na Iramba zilianzishwa kwenye mwongo wa 1950.

Miundombinu ya elimu iliongezeka zaidi katika kipindi cha 1956 - 1961. Wapallotti
waliweza kujihusisha kikamilifu na ongezeko la shule za msingi katika eneo
ambalo kwa sasa lingejumuisha Jimbo la Singida (wilaya za Singida na Iramba)
na sehemu ya Jimbo la Mbulu (Karatu na Dareda). Ushindani katika utoaji wa
huduma za elimu ulikuwa mkubwa kati ya Kanisa Katoliki na Kanisa la Kilutheri
(Agustan Lutheran Mission). Ushindani zaidi ulitokana na mtizamo wa kila upande
kutaka kutoa huduma ya ujenzi wa shule kwa wingi zaidi kama sehemu mojawapo
muhimu ya uinjilishaji na uchangiaji maendeleo. Wakatoliki na Waluteri
waliendelea kuendesha ‘bush schools’ ambazo zilihesabiwa kama shule za awali
nje ya mfumo rasmi wa elimu. Serikali haikuzitambua katika mfumo wake
isipokuwa kwa makusudi kabisa ilizitamka kama vituo vya kufundishia dini tu.
(mere catechetical centers). Hazikupata usajili wala ruzuku yoyote.

Hadi kufikia 1959 sehemu ya Iramba ilikuwa na shule za msingi zilizokuwa ndani
ya mfumo wa elimu wa kikoloni 54 kati ya hizo 9 zilimilikiwa na halmashauri, 43
na waluteri na za kanisa katoliki zikiwa ni 2; Igengu na Chemchem. Halmashauri
ya Turu (Singida) kulikuwako shule za msingi 61, kati ya hizo 17 zilimilikiwa na
Kanisa Katoliki chini ya Wapallotti. Shule zenyewe ni pamoja na Itamuka, Malolo,
Kinyangigi, Mwisi, Kisasida, Siuyu, Matari, Ntuntu, Kipumbuiko, Matongo,
Unyamikumbi, Dung’unyi, Samaka, Ntunduu, Misinku, Wibia na Makiungu. Shule
za Kanisa Katoliki zikawa jumla ni 19 zikiwa na wanafunzi 2,563.

Hadi Januari 1961 Wapalloti waliweza kuwa wameanzisha shule tatu za kati
(middle schools); Dareda (V-VIII) na Karatu katika Northern Province ama Jimbo
la Kaskazini na Makiungu ikawa moja kati ya shule 18 zilizoanzishwa katika eneo
lote lililojulikana kama Central Province ama Jimbo la Kati ambalo lilikuwa ni eneo
la utawala la kikoloni lililojumuisha sehemu za Singida na Dodoma. Shule hizo
ambazo katika mabano zinaonesha kiwango cha madarasa yaliyokuwepo ni
pamoja na za Serikali Kuu yaani Mpwapwa (VIII) na Dodoma (VIII); za Halmashauri
(Native Authorities) ambazo ni Singida au ‘Mwamutanda’ (V-VIII), Ikungi (V-VIII),
Puma (V-VI), Ilongero (V-VIII), Chemchem (V-VIII), Gumanga (V-VII), Kiomboi (V-
VII), Mkwese (V-VIII) na Ndago (V). Shule zilizoendeshwa na Wakatoliki zilikuwa
Bihawana (V-VIII), Kondoa (V-VIII), Kurio (V-VIII), Kibakwe (V-VI) na Kigwe (V)
ambazo zilimilikiwa na Shirika la Mapadre wa Mateso wajulikanao Passionists.
Shule ya Kati ya Makiungu ilikuwa na darasa la V hadi VIII. Waluteri walikuwa na
shule za Kititimo (V-VIII), Kijota (V-VIII), Iambi (V-VIII), Kinampanda (V-VIII) na
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Kilimatinde (V-VIII). Shule zote hizi zilikuwa kwa ajili ya wavulana.

Kwa upande wa wasichana shule za kati za Serikali Kuu zilikuwa Singida (V),
Mpwapwa (V-VIII) na Hombolo (V). Mapadre wa mateso walikuwa na shule ya kati
ya Kondoa (V-VIII). Waluteri walikuwa na shule ya kati ya Ruruma (V-VIII) na Mvumi
(V-VIII) chini ya Diocese of Central Tanganyika ya Waanglika.

Ilipofika 1965 Wapallotti waliongeza shule moja zaidi ya Nyahaa na kuwa na jumla
ya shule 3 huko Iramba, idadi hiyo haikuweza kuongezeka tena. Kwa upande wa
Singida iliongezeka shule ya Nkundi. Jumla ya shule zote za Msingi Iramba na
Singida zikawa 20 na idadi ya waalimu takriban 60 kwa mchanganuo huu: Lower
Primary schools 15 ambazo zilizokuwa na madarasa I - IV, Upper Primary School
1 ambayo ilikuwa na madarasa V hadi VI na Extended Primary Schools 4 (zenye
madarasa kuanzia la I hadi VI; hapakuwepo na Full Primary School iliyokuwa na
darasa la I hadi au la VII au la VIII).

Waalimu walioajiriwa walitoka ndani na nje ya Singida, waliokuwa wakatoliki
wenye kiwango cha elimu ya kati na kujiunga kwenye vyuo vya ualimu na hatimaye
kuhitimu katika kiwango cha ualimu daraja la pili (Grade II). Baadhi ya vyuo vya
mafunzo ya ualimu vilikuwa ni pamoja na Mpwapwa, Kinampanda, Mvumi
(wanawake), Morogoro, Peramiho, Ndanda na Singa Chini. Aidha vyuo hivyo
vilimilikiwa na kuendeshwa na wakala wa hiari ambapo kwa upande wa kanisa
Katoliki mashirika ya mapadre wakiwemo Shirika la Roho Mtakatifu (Holy Ghost
Fathers), Wabenedikti (Benedictine Fathers) n.k. ambao walimiliki na kuendesha
vyuo hivyo. Wapallotti waliweza kuomba waalimu kutoka Singa Chini Moshi,
Kigurunyembe Morogoro, na Peramiho kwa ajili ya kuja kufundisha.

Pengine changamoto ya kipekee ni pale shule hizi zilipotaifishwa mwongo wa
mwisho wa 1960 na kuwa mali ya umma. Aidha ni kutokana na mtazamo wa
Tanzania kutaka kujenga siasa ya ujamaa na kujitegemea ambako uendeshaji wa
huduma za kijamii na misingi yote mikubwa ya uchumi ilibidi imilikiwe na dola.
Lakini hata hivyo kanisa lingeweza kuendelea na bush schools kwa mfumo na
mtazamo mpya wa kuwako elimu bora na ya ushindani.

(Utafiti uliofanywa na Ndugu Baltazar Sungi)
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MATATIZO MAKUU YALIYOZOROTESHA UINJILISHAJI

Lugha: 
Lugha ngeni  kwa pande zote mbili, yaani lugha ya wenyeji na lugha ya
wamisionari ilikuwa ni tatizo katika suala la mawasiliano. Hivyo ilikuwa vigumu
katika kueneza habari njema. Kila upande ulilazimika kujifunza lugha ya
mwenzake. Wakalimani waliandaliwa ili kurahisisha mawasiliano. 

Miundo mbinu na mahitaji msingi:
Katika kipindi hicho hapakuwepo na barabara, magari na pikipiki katika maeneo
walikofanya utume. Wamisionari walilazimika kutembea mwendo mrefu kwa
miguu na kwa baiskeli katika kueneza Injili.   Aidha huduma muhimu za
kibinadamu kama vile chakula, maji, malazi n.k, na pia  vifaa vya ujenzi vilipatikana
kwa shida. Hivi vilikuwa ni vikwazo na pingamizi katika maendeleo ya kiroho na
kimwili wakati huo. 

Mila na Desturi:
Misioni ya Mtakatifu Leo ilikuwa katikati ya kabila la Wanyaturu. Watu hawa waliishi
kiukoo na lugha yao ilikuwa kinyaturu. Kila ukoo ulikuwa na eneo na historia yake.
Koo zilizokuwepo zilikuwa Akahiu (Misioni ya Mtakatifu Leo), Anyamikumbi,
Anyahati, Anyampuma. Walihifadhi sana mila zao na kuzirithisha  hadi kizazi cha
nne au cha tano. Koo hizi ziliheshimu sana suala la ndoa. Hawakuoana watu
wenye uhusiano wa damu au ukoo wa karibu.  Mila zingine zilikuwa ni pamoja na
jando, unyago, matambiko nk. Mila na desturi za wenyeji hazikupenyeka kwa
wepesi.  

Wanyama wakali: 
Uwepo wa mapori makubwa wakati huo, ulihifadhi wanyama mbalimbali
wakiwemo wanyama wakali, mathalani, simba, chui, fisi, faru, tembo n.k. Hivyo
haikuwa rahisi kwa wamisonari kutembelea sehemu mbalimbali.

Vita vya kwanza vya dunia (1914 – 1918):
Mnamo Agosti 14, 1914 ilikuja taarifa rasmi ya vita. Tarehe 31/08/1914 barua
nyingine kutoka kwa RP Desoignees ilikuja ikitaka kusimamishwa kazi za ujenzi
na kujificha endapo itatokea hatari. Taarifa hizo ziliongeza hofu kubwa kwa
wamisionari na wenyeji. 

Kipindi chote cha vita kazi ilikuwa ngumu. Haikuwa rahisi kuzunguka na
kutembelea waamini na kutafuta wafuasi wa dini. Mkuu wa Singida (Mjerumani)
alikimbia na kujificha na maaskari wa Kiafrika wanne. Julai 27, 1916 mapadre pia
walikimbilia Kondoa – Irangi  na wengine Nairobi, Kenya. Misheni ya Mtakatifu
Leo ilibaki chini ya ulinzi wa Kapteni mmoja wa Singida na baadaye chini ya
Katekista mmoja ambaye jina lake halikufahamika mara moja.
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Desemba 19, 1916  mapadre Baldeyrou na Simon walirejea kutoka ukimbizini.
Walipokelewa kwa shangwe. Walimkuta Kapteni wa Singida aliyewakabidhi
funguo za misioni na za sanduku la Posta. Kengele iligongwa kuashiria kurudi
kwa Wamisionari. Misioni ikarejea katika uhai wake. Vitu vyote vilibaki salama chini
ya katekista na ulinzi wa Kapteni. 

Misioni ya Puma wakati huo ikiitwa Mpumaa ndiyo iliyoathiriwa na vita. Sehemu
ya paa la jengo lake ilifumuliwa na kuondolewa na wanajeshi waliotoka sehemu
nyingine. Vita ilisababisha kila kitu kusimama. Misioni ya Mtakatifu Leo ilibaki na
padre mmoja tu hadi Machi mosi, 1920 walipowasili mashujaa wengine Padre
Ernest Martin na wenzake P. Ganther na Frateri Timothee.

Baa la njaa:
Vita ilivuma na kutanda kote.  Baa kubwa la njaa, liliikumba misioni ya Mtakatifu
Leo (Makiungu).   Hakuna chakula kwenye mashamba wala akiba kwenye
maghala. Watu hawakuwa na nguvu ya kufanya kazi. Wamisionari walijitahidi
kugawa chochote  walichokuwa nacho - hata akiba yao kidogo iliyobaki kunusuru
maisha yao. Njaa ilisababisha wengi kuhama makazi yao kuhemea chakula.
Makatekista pia walihama kutafuta riziki  kunusuru maisha yao na familia zao.
Utume uliathirika sana. Idadi ya wabatizwa, wakatekumeni, wanafunzi wa dini,
maungamo na komunyo ilipungua sana. 

Vifo na Baa la magonjwa ya mlipuko
Wahenga walisema, baada ya masika wanakuja mbu, wakimaanisha mwaka wa
maafa hufuatana na msiba usiokoma.  Hayo waliyashuhudia wazee na watoto wa
misioni ya kwanza ya Makiungu. 

Baada ya njaa, tishio la mlipuko wa magonjwa lilishambulia eneo lote. Oktoba 11,
1919 Shujaa wa imani Padre Lucien Schmitt alirejea Misioni ya Mtakatifu Leo
akitoka uhamishoni. Kama vile aliitwa na kifo chake, alikuta mlipuko wa ugonjwa
wa  uti wa mgongo ukiangamiza watu wengi. Kwa huruma alijitoa kutoa huduma
ya kwanza ndipo alipoambukizwa na kuugua hadi mauti yakamfika jioni
Novemba 21, 1919.

Tofauti za imani
Pamoja na ufanisi wa uinjilishaji, bado kulikuwa na matatizo mbalimbali.
Ikumbukwe kwamba hadi kufikia kipindi hiki kulikuwa na dini tatu; mbili za kigeni
na moja ya asili (Ukristo, Uislamu na dini asili). Kwa vile kila dini ilitafuta wafuasi
wake, uhusiano kati ya dini hizo haukuwa mazuri sana. Kila upande ulitafuta njia
zake za kujiimarisha. Kwa mfano Waislamu walianza kuwashawishi hasa viongozi
wa ngazi za juu serikalini kama vile Jumbe, Karani na viongozi wengine kujiunga
na Uislamu. 

Wamisionari walizidisha mbinu za uinjilishaji licha ya matatizo hayo. Na ushahidi
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unaokumbukwa ni kama huu: Mwaka 1922, kwa mara ya kwanza, walibatizwa
watu 17 kwa wakati mmoja katika sikukuu ya Epifania. Makatekista walifikia idadi
ya 19, wanafunzi wa dini 112, Wakatekumeni 332.  Shule ziliongezeka na Padre
Henry Gauthier alianzisha mpira wa miguu uliokuwa kivutio kwa vijana si Jumapli
tu, pia siku za Juma. Shule zilichangia katika kuongezeka kwa idadi ya
Wakatekumeni.

Dini ya asili bado ilikuwa na nguvu ya kutosha, ikisisitiza juu ya mila na desturi
zake. Vitu hivi vilionekana vikwazo dhidi ya Uinjilishaji. Kama wanavyosema
Wamisionari wenyewe, “Wanyaturu waliamini maajabu ya uongo kwa urahisi, kwa
mfano uwepo wa uchawi na wachawi wanaosadikiwa kufahamu yote ya duniani
na ulimwengu ujao. Mwaka 1922, waliamini jabali lilizungumza na kutabiri mwaka
wa mavuno mengi. Dalili zilionekana lakini nzige wa anga waliharibu yote.” Ujasiri
ni muhimu kuachana na tabia za wazee wa kale walisisitiza.

Serikali
Serikali kwa upande wake iliamuru wamisionari wanne waliokuwepo watengwe
mbali na misioni. Kosa lao halikuelezwa  na tena haikujulikana walikopelekwa.
Hali hii iliwaathiri sana Wamisioanari na utume wao.

Pamoja na matatizo hayo yote yaliyowakumba wamisionari wa kwanza na waamini
wao, lakini hawakukata tamaa.   Daima kazi kubwa ilikuwa mbele yao na
changamoto ya kuendeleza injili ili kuwafikia watu wengi.  Waliendelea kujitoa na
kumthamini Mungu na kujiaminisha kwake daima.

Uinjilishaji ulianza kwa kasi na ari tena. Wamisionari waliona hitaji la kujifunza
sheria za Kanisa kuhusu NDOA wakizioanisha na mazingira, mila na desturi
mahalia.  Kwa upande wa elimu, wamisionari walifundisha dini na maadili, vitu
ambavyo vilikuwa kivutio kwa wanafunzi na kuwafanya wawe na mahudhurio
mazuri shuleni.  

Katika kipindi hiki, tiba mpya iliyoletwa na wamisionari iliwavutia sana Wenyeji
(Warimi) kiasi cha kupunguza nguvu ya tiba za kiasili. Matokeo yake wagonjwa
wengi walifika kudai tiba bila kujali na kufuata utaratibu uliopangwa. Hadi kufikia
1923, Wamisionari waliohudumia walikuwa Padre Van Horsigh, Padre Henry
Gauthier na Bruda Egide.

Wamisionari  wa Afrika walianzisha misioni zifuatazo za mwanzo: Misioni ya Mt.
Leo ( Makiungu), Walijenga kigango cha Mtakatifu Henry – Unyahati (Parokia
ya Dung’unyi  kwa sasa), Kigango cha Bikira Maria wa Rozari –Unyampuma
(Kigango cha Puma kwa sasa) na Kigango cha Bikira Maria wa Lurdi –
Unyamikumbi (Kigango cha Unyamikumbi kwa sasa).
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PAROKIA YA MAKIUNGU (1908 – 2008)

Msimamizi wa parokia ya
Makiungu ni Mtakatifu Leo.
Parokia hii ilifunguliwa
Februari 22,1909 na
mapadre wa Shirika la
Wamisionari wa Afrika (White
Fathers).  Padre William
Schregel na Padre Bernard
Mengarduque wakiwa na
Bruda Ernesti, walitumwa
kufungua misioni ya Turu
(Wanyaturu) kutoka Tabora
(yaani Vikarieti ya
Unyanyembe). Eneo la Turu ni
sehemu tu ya jimbo la
Singida,ulikoanzia Ukristo.

Wakati ikifunguliwa ilikuwa na idadi ya waamini 8; wanaume 6 na wanawake
2.  Wamisionari wa Afrika walifanya utume  kwa miaka 32 (1908 – 1940) Parokiani
Makiungu. Wakati wakiondoka na kukabidhi Parokia mikononi mwa shirika la
Wapalotini, waliacha Parokia ikiwa na mavuno yafuatayo: Wabatizwa 1680,
Wanafunzi wa dini (Watarajiwa) 482  na Wakatekumeni 335, Shule 2, Vigango 24,
Vyama vya Kitume 3, Makatekista wa cheti walikuwa 22, Makatekista wasaidizi
wa kujitolea walikuwa 5, Zahanati 1, Kituo cha Yatima 1. Walijitahidi sana kutuma
makatekista kwenda kuinjilisha sehemu zingine. Mfano  Katekista Agostino Njiku
(Makiungu), Herman Hema (Mkenge 1927) na Lukas Sipi (Mwamjee 1930). Pia
utume wao ulizaa miito ya Utawa na Upadre, ambapo tarehe 3/9/1939 Padre
Gabriel Mpinda, mwanajimbo wa kwanza alipadrishwa na Askofu G. Trudel; na
Sista Clara Balima wa Shirika la Mabinti wa Maria  aliyeweka nadhiri za kwanza
mwaka 1939 huko Kipalapala, Tabora. Huyu ni Sista wa kwanza mzawa wa
Singida. Inasemekana kuwa aliondoka Makiungu kwenda Tabora akiwa na
mawazo kwamba  anaenda kusomea Upadre, kwa sababu hakuwahi kuona
Masista tangu kuzaliwa kwake.  Kadiri ya masimulizi yake akiwa hai, alitembea kwa
miguu kutoka Makiungu hadi Tabora. Alipika makande na kufungasha kama
chakula cha njiani.

Baada ya mapadre Wamisionari wa Afrika walifuata mapadre wa shirika la Utume
Mkatoliki – Wapalotini.
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WAMISIONARI WA UTUME MKATOLIKI – WAPALOTINI 
(1940 – 2008)

Jumatatu tarehe 17 Juni,1940, barua iliwasili kujulisha ujio wa Wamisionari
Wapalotini kuchukua nafasi ya Wamisionari wa Afrika. Mwezi Julai 1940 mapadre
Wapalotini walifika Makiungu na kupokewa na mapadre Wamisionari wa Afrika.
Kuingia kwa Wapalotini kulitokana na ombi la Monsinyori Antonio Riberi aliyekuwa
mjumbe wa Utume wa Afrika kuhusu Misioni. Yeye aliwaomba Wapalotini
Waairishi wa London kuchukua kazi za kimisionari katika Afrika Mashariki. Padre
Patrick Hedderman, PSM, mkuu wa jimbo hilo alikubali ombi hilo. Waliokubaliwa
kama watu wakujitolea ni mapadre Vinsenti Cunningham, Patrick Winters na
James Mullin.  Mei 17, 1940, waliondoka Tulbury Docks, London katika Freetown
kupitia Duban, Beira na kufika Mombasa Juni 21,1940. Mapadre Cunnigham na
Mullin walitumwa kwenda kwenye eneo ambalo lilikuwa chini ya utawala wa
Monsinyori  Joseph Trudel, Mmisionari wa Afrika, jimbo la utume la Tabora (Vicar
Apostolic of Tabora).

Julai 4,1940 waliondoka Mombasa kwa meli hadi Dar es salaam. Toka hapo
walisafiri kwa gari Moshi hadi Singida. Walipofika Makiungu, walipokelewa na
Mapadre wa Wamisionari wa Afrika. Padre Mullin alibakia Makiungu na Padre
Cunningham alihamishiwa Tlawi kwa siku kadhaa. 

Mapadre Wapalotini kwa muda wote waliokaa Makiungu wameleta maendeleo
makubwa ya Unjilishaji. Hadi 2007 kulikuwa na idadi ya waamini Wakatoliki
10,639  baada ya Makiungu kugawanywa na kuzaa parokia ya Siuyu. Makatekista
20; waliopata kozi ya Ukatekista 9, na 11 wakujitolea, vigango 10; 7 vina makanisa
ya kudumu. Ndoa halali  zinazofungwa kila mwaka si chini ya 60, Vyama 8 vya
kitume katika ngazi ya Parokia, Jimbo na Taifa. Vikiwemo LEJIO MARIA,
WAWATA, PAINIA, VIWAWA, TYCS, SHIRIKA LA MOYO WA YESU, UMAKASI na
UWAKA.  Waliendeleza malezi ya vijana kwa wito wa Upadre na Utawa ambapo
kuna  mapadre  16, Mabruda 3, Masista 22, Mseminari mkuu mmoja, Frt. Festus
King’wai, aliyeko Seminari kuu Segerea, Waseminari wadogo (kidato I – VI) 21,
Wasichana nyumba za malezi ya Kitawa 14. Wafuatao ni mapadre wa parokia hii
tangu kuanzishwa kwake: Padre Gabriel Mpinda + 3/9/1939 (J),  Padre
Bonaventura Ringi + 15/8/1940 (J), Padre Damasi Simba  + 15/8/1949 (J), Padre
Ignasi Hema + 15/8/1952 (J), Padre Antony Muna + 15/8/1958 (J), Padre Basili
Ikhula  21 /7/1974 (SCA), Padre Patrick Njiku 29/6/1975 (J), Padre Paschal Bulali
14 /12/1980 (J), Padre Sylivery Nkuu 15/7/1990 (SCA), Padre Bernard Kinyisi
27/6/1993 (J), Padre Frumence Ghumpi 27/7/1993 (J), Padre Laurent Bahali
7/7/1996 (J), Padre Emannuel Missanga 2/7/2000 (SCA), Padre Constantine
Missanga 13/ 7/2003 (J), Padre Patrick Nkoko 11/7/2004 (J) na Padre Paschal
Hema 16/7/2006 (J).
Padre anayehudumia sasa (2008) ni Pd. Emmanuel Missanga (Paroko).
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Sista Anastazia Balima (1943) wa shirika la Mabinti wa Maria, Tabora, alikuwa
sista wa pili jimboni Singida kutoka Makiungu.
Wapalotini wamejenga Kanisa Jipya la Parokia lililofunguliwa mwaka 1985 na
nyumba mpya ya mapadre iliyofunguliwa mwaka 1989. 

Maendeleo ya jamii
Afya
Yapo maendeleo. Kielelezo ni Hospitali ya Makiungu iliyojengwa (1952). Hospitali
hii inaendeshwa na Masista wa Shirika la Tiba la  Wamisionari wa Maria (M.M.M).
Hospitali hii hutoa pia huduma za afya vijijini, Kliniki ya watoto  na mama
Wajawazito. Kuna kituo cha Ushauri Nasaha na Upimaji wa hiyari wa Virusi vya
UKIMWI na UKIMWI (VVU/UKIMWI). Mwanzoni kulikuwa na shule za mafunzo ya
awali ya  Uuguzi na chuo cha Ukunga, lakini kwa siku hizi zimefungwa.

Elimu
Zamani kulikuwa na shule za msingi 5 na shule ya kati (Middle School) 1. Hizi
zilitaifishwa na serikali. 

Maji
Kipo  kisima kirefu kimoja cha pampu kinachohudumia wakazi wa eneo la
Makiungu madukani. Kuhusu 

Kilimo na Ufugaji, 
Parokia ina eneo la ekari 20 kwa ajili ya kilimo na mifugo. Kuna mashine moja ya
kupasua mbao, mshine moja ya kusaga nafaka. Pia kuna miti mingi iliyopandwa
mwaka hadi mwaka katika kuboresha mazingira.

PAROKIA YA ILONGERO (1935)

Huitwa Parokia ya Kupalizwa Mbinguni Bikira Maria.
Mwaka 1927, Wamisionari walipata wazo la kufungua kigango kingine sehemu ya
Wirwana. Eneo ambalo liko umbali wa Kilometa 60 kutoka misioni ya Mtakatifu
Leo. Makatekista 2 walitumwa kwenda kuandaa na kusimamia kigango hicho,
wakisubiri ujio wa Mapadre Wamisionari . Makatekista hao ni Herman Hema
(Mkenge 1927) na Lucas Sipi (Mwamjee
1930), wote wazaliwa wa Makiungu.
Juni 13,1935, Misioni ya Itamuka katika
eneo la Wirwana ilifunguliwa rasmi.
Padre Henry Van der Eerden na
Bruda Amans ndio waliokuwa wa
kwanza kuihudumia. Mapadre wa
Wamisionari wa Afrika waliendelea
kuhudumia Itamuka hadi mwaka 1942.
Padre Verhoeven (aliyeitwa na wenyeji
Padre Weru), Padre Fase ( wenyeji
walizoea kumuita Fasi) na Bruda
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Amans walikuwa wa mwisho kuhudumia Itamuka. 

Mwaka 1943, Mapadre wa Shirika la Wapalotini walianza rasmi kuhudumia
Itamuka. Mapadre Timothy Hanly na Timothy Kiely  walikuwa mapadre wa kwanza
Wapalotini kuhudumia Itamuka.

Huduma za Wapalotini ziliendelea hadi  mwaka 1962, ambapo mapadre
wanajimbo la Mbulu – Singida walihudumia hadi mwaka 1976. Mapadre hao ni
Pd. Antony Muna (Singida), Pd. Nicodemus Hhando (Mbulu – baadaye askofu
wa Mbulu), Pd. Gabriel Mpinda (Singida), Pd. Inyasi Hema (Singida), Pd. Aloyce
Salvii (Singida) na Pd. Thomas Mangi (Singida). Kutoka mwaka 1977 hadi 1979,
parokia ya Itamuka ilihudumiwa tena na mapadre wa shirika la Wapalotini. Padre
Timothy Toumey na Pd. Vinsent Shalvey walihudumia katika kipindi hicho. Kwa
mwaka mmoja wa 1980, Pd. Thomas Mangi (mwanajimbo) alihudumia parokia ya
Itamuka wakati wa likizo zake akitokea Chuo cha Maendeleo Nyegezi, Mwanza. 

Mwaka 1981 – 1991, Parokia ya Itamka ilianza tena kuhudumiwa na mapadre wa
Wamisionari wa Afrika (White Fathers). Katika kipindi hiki, Parokia ya Itamuka
ilihamishiwa Ilongero, makao makuu ya tarafa. Ilongero ilikuwa pia ni katikati ya
vigango vingi vya Parokia hiyo. Kuanzia mwaka 1983 Itamka  ikaanza kuitwa
parokia ya Ilongero.

Mapadre waliohudumia wakati huo ni Padre Alberto Bolle, Pd. Geofrey Sweeney,
Pd. Edward Wildsmith, Pd. Marcel Pauwels, Pd. Edward Brady (wenyeji walipenda
kumwita Padre MAPERA, kwa sababu alikuwa anapenda kula na kugawa mapera
kwa wagonjwa baada ya kuwahudumia kiroho), Pd. Josephat Mande
(Mwanajimbo) na Pd. Francis Kahema (Mwanajimbo). Tarehe 17/10/ 1991,
Mapadre Wapalotini, Thomas M. Ryan na Victor Sanka, walianza tena kuhudumia
Parokia ya Ilongero. 

Kazi za kichungaji zimekuwa zikienda vyema Parokiani Ilongero. Hadi mwaka
2007, pamekuwepo ongezeko la  idadi ya waamini, miito ya Upadre na Utawa,
vyama vya kitume na upokeaji wa sakramenti mbalimbali. Vyama vya Kitume
vikiwa ni LEJIO MARIA, VIWAWA, WAWATA, SHIRIKA LA MOYO MT. WA YESU,
TYCS, PAINIA, UMAKASI  na UWAKA. Parokia ina vigango 14, makatekista 20,
Waamini 9,793, nyumba moja ya kitawa, Waseminari wadogo (I – VI) 16 na
mseminari mmoja wa Seminari Kuu, Frt. Gilbert Mughuna aliyeko Seminari Kuu
ya Kipalapala. Kuna masista wa mashirika mbalimbali ndani na nje ya Jimbo,
Bruda mmoja, Paskas Mughuna (Damu Azizi ya Yesu) na mapadre wanajimbo na
wanashirika. Wafuatao ni mapadre wa parokia ya Ilongero: Padre Francis Allute +
(15/8/1959 , J), Padre Thomas Mangi (1/8/1976, J ), Padre Benedicto Hema +
(27/6/1993, OFM cap), Padre Aloyce Ntandu (26/6/1994, J ), Padre Gregory
Mkhotya (5/4/1997,CPPs ), Padre Paterin Mangi (16/7/1995, J ), Padre Honaratus
Kholo (7/7/1996, J ), Padre Philip Muro (11/07/2001, J), Padre Gilbert Mwiru
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(16/7/2007, J) na Pd. Dismas Njoka (27/7/2008, J ).

Mapadre wanaohudumia parokia hii ni Pd. Titus Kachinda (Paroko), Pd.
Emmanuel  Mikindo na Pd. Lukas Kinanda (Wasaidizi).

Maendeleo ya jamii:
Parokia ina Zahanati moja iliyopo Itamuka, kituo kimoja cha Walemavu kilichopo
Ilongero. Kuna pia vituo viwili vya Chekechekea (Mdilu na Ilongero). 
Kwa upande wa Kilimo, vigango vingi vina mashamba ya kulima kwa ajili ya
kujitegemeza vyenyewe na Parokia.

PAROKIA YA DUNG’UNYI (1949)

Msimamizi wa parokia ya Dung’unyi ni mtakatifu Patrisi.  Chimbuko la Parokia hii
lilitokana  na uinjilishaji wa mwanzo uliofanywa na wamisionari wa Afrika.
uliofanyika kuanzia mwaka 1923 katika koo za  Anyahati na Anyampuma.
Walijenga kigango cha Mtakatifu Henry – Unyahati (Parokia ya Dung’unyi  kwa
sasa) na Kigango cha Bikira Maria wa Rozari – Unyampuma (Kigango cha Puma
kwa sasa). 

Mwaka 1949, Parokia ya Dung’unyi ilianzishwa rasmi. Waanzilishi wake wakiwa
mapadre wanajimbo (Mbulu – Singida). Mapadre hao ni Pd. Wilbroad Kwaang
(Mbulu) na Pd. Damas Simba
(Singida). Mwaka 1950,
Mapadre Wapalotini, Patrick
O’Donoghue (wenyeji walimwita
Dunuhu) na James Ryan
walianza kuhudumia Dung’unyi. 

Mwaka 1964, ujenzi wa Kanisa
kubwa la Dung’unyi uliendelea
chini ya Mapadre Wapalotini.
Wenyeji walitoa mchango kwa
kufyatua matofali, kukusanya
mawe na kazi zingine za mikono
kwa ujumla. Mwaka  1967,
Kanisa la zamani la Parokia ya
Dung’unyi lilivunjwa na jipya
kufunguliwa. Idadi ya Wakatoliki ilikuwa 4000. Kulikuwa na shule ya msingi na
shule ya kati (Middle School), vituo 31 vya mafundisho ya dini vyenye
Wakatekumeni 400. Shule ilikuwa na bendi iliyosifika sana eneo hilo. Nyumba za
walimu zilijengwa na shule zilipanuliwa. Wamisionari hawa walihusika pia na ujenzi
wa Seminari ndogo ya Mt. Patrisi Dung’unyi.
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Wamisionari wa shirika la Wapalotini waliendelea na utume katika Parokia ya
Dung’unyi  hadi Agosti 1998, parokia hiyo ilipoanza kuhudumiwa na mapadre
wanajimbo. Mapadre hao ni:  Pd. Patrick Njiku (Paroko) na Pd. Severine Mtinya.

Kazi za kichungaji zinaendelea vizuri. Matunda ya kazi hizo ni ongezeko la
Waamini, vyama vya kitume kama vile WAWATA, UWAKA, PAINIA, CPT, LEJIO
MARIA,  Shirika la Moyo Mt. wa Yesu, SHIRIKA LA UTOTO MTAKATIFU N.K, miito
ya Upadre na Utawa, pamoja na miradi mbalimbali.

Hadi 2007, Parokia ina jumla ya waamini Wakatoliki 19,569, idadi ambayo ni
kubwa kuliko Parokia zote za jimbo. Waseminari wadogo (I – VI) 24, Mseminari
Mmoja wa Seminari Kuu, Frt. Felix Mangi, aliyeko Seminari Kuu Segerea.  Kuna
vigango 14, Makatekista 30. Parokia ina wasichana wa malezi na masista wengi
katika mashirika mbalimbali ndani na nje ya jimbo. Pia kuna ongezeko kubwa la
mapadre wanajimbo na wa mashirika mbalimbali.  

Mapadre wazaliwa wa Dung’unyi ni Pd. Aloyce Salvii   (29/6/1975,
J ), Pd. James Ngoi ( 7/12/1980, J ), Pd. Lukas Kinanda (29/11/1981, J ), Pd.
James Ilanda (29/11/1981, J), Pd. Andrew Mwiko (1985, Shirika la Roho
Mtakatifu), Pd. Antony Mkaku  25/6/1989   (Shirika la Mateso ya Yesu), Pd.
Emmanuel Mikindo ( 12/7/1992, J), Pd. Stephano Sinda (15/8/1996, J), Pd.
Edward Mapunda (23/11/1997, J ), Pd. Conrad Muna (23/11/1997, J ), Pd. Antoni
Chima (15/8/1999, J ), Pd. Daniel Dulle (25/7/2004, J ) na  Pd. Ephrem Ogha
(6/2/2005 Shirika la Wakamiliani)

Mapadre wanaoihudumia sasa (2008) ni Pd. Elias Gunda (Paroko) na Pd. Bonifasi
Msomi (Msaidizi).

MIRADI ya Parokia ya Dung’unyi ni  mashine 1 ya kusaga nafaka, Bustani ya miwa,
shamba la migomba na mboga.

34 MIAKA 100 YA UKRISTO  JIMBONI  SINGIDA

Jubilei Singida.qxd:Layout 1  7/3/08  3:51 PM  Page 34



PAROKIA YA CHEMCHEM (1950)

Msimamizi wa Parokia ya Chemchem  ni Mtakatifu Yosefu,  Mfanyakazi. Kihistoria,
inasemekana kwamba dini ya Kikatoliki ilianza kufundishwa katika eneo la
Chemchem miaka ya  mapema zaidi kabla ya Waanzilishi wa Parokia hiyo kufika,
ambao ni Mapadre wa Shirika la Wapalotini mwaka 1950. Mtu aitwaye John
Palma alifika Chemchem 1899 na kufanya makazi yake. Alianza kufundisha dini.
Mwaka 1942, alifariki na kuzikwa hapo Chemchem. 

Mwaka 1948, Padre Christopher Gaynor (Mpalotini) alikuja kumtafuta ndugu yake
aliyeitwa John Palma. Baada ya kufanya utafiti, alipata habari kuwa alishafariki na
kuzikwa Chemchem. Hapo aliamua kuweka kumbukumbu ya ndugu yake. 

Parokia ya Chemchem, ilianza kama misioni mwaka 1950 katika eneo la
Mkalama. Baadaye ilihamishiwa Chemchem. Misioni ya Mkalama ilikuwa umbali
wa maili 70 Kasikazini – Magharibi ya Singida mjini.  Padre Christopher Gaynor
na Bruda McCatan walikuwa wa kwanza kufika katika misioni hiyo. Hawa walifika
Chemchem Julai 7,1950 wakitokea Makiungu; wakiwa na mahema vitanda na
masanduku. Baada ya siku saba (7), walihamia katika pagala walilolikarabati,
lilikuwa banda la matofali. Padre Gaynor aliadhimisha Misa Takatifu kwenye
kikanisa cha muda kwa mara ya kwanza tarehe 17 Septemba,1950. 

Paroko wa kwanza wa parokia ya Chemchem alikuwa Pd. Christopher Gaynor
mwaka 1951 – 1952. Wengine waliofuata ni Pd. E. Grogan 1952 – 1956, Pd.
James Maguire 1956, Pd. Edmund 1956 aliyehudumia kwa muda mrefu zaidi.
Mwishoni Michael Burry 1969 – 1977. Mapadre waliohudumia kwa muda wa
miaka miwili (1977 – 1978) ni Pd. Thomas Mangi (J) na Pd. Linus Mwamba+ (J)

Mwaka 1978 – 1990 Parokia ya Chemchem ilihudumia na Mapadre Wamisionari
wa Afrika ambao ni: Pd. Jean Lamonde 1978–87, Pd. Francis Scheffer 1978–84,
Pd. Marcel Pauwels 1981–83, Pd. Morice Desiron 1983–86, Pd. Ladislaus
Kamuzusenge na Pd. Edward Wildsmith 1987- 90.

Kuanzia 1990-2008 hadi Parokia hiyo inahudumiwa na mapadre wanajimbo.
Mapadre waliohudumia hapo  mwaka 1990 ni Pd. Linus Mwamba na Pd. James
Ilanda, wakifuatiwa na wengine. Kuanzia mwaka 2007 hadi sasa Mapadre waliopo
ni Pd. Severine Mtinya (Paroko) na Pd. Severine Kahome. 

Parokia ina nyumba ya Masista wa Mabinti wa Maria walioanza kuhudumia tangu
mwaka 1982. Wanatoa huduma za afya katika zahanati. Maendeleo ya imani
yanatia moyo. Tangu mwaka 1954 kulikuwa na vyama vya kitume: Lejio Maria,
Painia, WAWATA, UWAKA, UMAKASI na T.Y.C.S.
Mpaka kufikia mwaka 2007, Parokia ilikuwa na jumla ya waamini 2,299,  vigango
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10, Makatekista 9. Kuna wasichana katika nyumba za malezi na masista katika
Shirika la Mabinti wa Maria. Mapadre wazawa wa Parokia ya Chemchem ni: Pd.
Linus Mwamba +  (1977, J ), Pd. Francis Kahema (2/9/1990, J ),  Pd. Elias Gunda
(14/6/1992, J ), Pd. Francis Luhende (8/7/2001, W.F) na Pd. Bernard Magida
(8/ 7/2001, J ).

Huduma za jamii ni pamoja na zahanati  na M.C.H iliyoanzishwa na Betty Barry
dada yake Padre Michael Barry mwaka 1970. Kwa sasa  inaendeshwa na masista
wa Mabinti wa Maria; visima vifupi 2 vya maji. Kiuchumi parokia ina mashine ya
kusaga nafaka na kukamua mafuta ya alizeti na shamba la Parokia kwa ajili ya
kilimo. Parokia imepanda pia miti kwa ajili ya uboreshaji wa mazingira.

PAROKIA YA KIOMBOI (1960)

Msimamizi wake ni Mt. Martin wa Pores. Mungu humtumia mtu yeyote katika
kupanda mbegu ya neno lake. Ukweli huu unadhihirika kwa jinsi Parokia ya
Kiomboi kwa wakati ule ikijulikana kama misioni ya Kirondotal ilivyoanza. April
12,1956, mchimba dhahabu , Mwitaliano aliyeitwa Bichieri, alimwomba askofu
Patrick Winters ajenge misioni umbali wa maili 60 Kaskazini Magharibi mwa mji
wa Singida. Askofu alikubali ombi hilo na kununua ekari 50 za kujenga misioni.
Hiyo ilikuwa mbegu iliyomea na kuwa parokia ya Kirondatal, sasa Kiomboi.

Parokia hii ilifunguliwa Mei 26,1960, katika kijiji kilichojulikana kama Kirondotal
(Misigiri) karibu na njia panda ya barabara ya Singida – Nzega na Kiomboi. Kwa
sasa Misigiri imebaki kuwa Kigango baada ya makao ya Parokia kuhamishiwa
Kiomboi. Waanzilishi wa Parokia hii ni mapadre wa Shirika la Wapalotini. 

Parokia hii ipo Wilayani
Iramba na wakazi wake wengi
ni Wanyiramba. Ilifunguliwa
na Padre Seanmus Maguire,
Alhamisi, sikukuu ya kupaa
Bwana Mbinguni. Kwa wakati
huo, watu wachache
waliongoka kuwa Wakatoliki
na hasa wanafunzi katika
shule ya msingi na watoto
katika vituo vya kufundishia
dini.  Parokia ilianza na vyama
vya kitume viwili,  Painia na
Lejio Maria iliyokuwa na
wanachama 12 katika
Presidium. Misa
iliadhimishwa mara moja kwa juma huko Kiomboi katika
jengo mojawapo la serikali. Wakatoliki wengi walikuwa waajiriwa wa serikali.
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Mwaka 1967,  katika kipindi cha Padre William Cusack, S.C.A., kwa mara ya
kwanza vijana na watu wazima wapatao 170, walipata Kipaimara  Parokiani
Kirondatal, tangu ifunguliwe. Mwaka huo huo, ujenzi wa Kanisa Kiomboi ulianza.

Mapadre wengine waliofuata baada ya Padre Seanmus mwanzilishi ni:
1. Padre William Cusack, S.C.A 1/3/1961 – 17/3/1964
2. Padre Charles Flanagan, S.C.A.17/3/1964 -30/11/1964
3. Padre William Cusack, S.C.A. Desemba,1966 -1969 
4. Padre James Kelly, S.C.A. 3/2/1969 – 24/2/1976

Mwaka 1976, makao ya Parokia yalihamishiwa mjini Kiomboi. Padre James
Kelly, ndiye aliyekuwa wa kwanza kuhamia hapo. Alikamilisha ujenzi wa Kanisa na
nyumba ambayo hadi sasa mapadre wanaishi. Nyumba ambayo mwanzoni
ilitayarishwa kwa ajili ya masista kukaa. Ni mwaka huo huo, mapadre wanajimbo
waliingia kuhudumia.

Mapadre wanajimbo wa mwanzo ni: Padre Francis Allute na Roderigo
Kilongumtwa (13/1/1976 – 6/1/1981), Padre Patrick Njiku (6/1/1981 – 1982),
James Ngoi, Pd. Linus Mwamba na  Pd. James Ilanda, wote 8/2/1982 - 1984.
Wengine ni Pd. Paschal Bulali (15/2/1984 – 18/12/1989), Aloyce Salvii (1987) na
Thomas Mangi (1989).
Mapadre wanaohudumia sasa ni Pd. James Ngoi (Paroko) na Pd. Patrick Nkoko
(Msaidizi).

Parokia hii imeendelea kuhudumiwa na mapadre wanajimbo hadi sasa. Idadi ya
waamini katika Parokia hii imekuwa ikiongezeka kwa kusuasua sana. Kwa mfano
mwaka 1992 Parokia ilikuwa na idadi ya waamini 2,135, Makatekista 14, vigango
9. Miaka 15 baadaye yaani, mwaka 2007 kumekuwa na waamini 2,233,
makatekista 7, vigango 5 (Idadi hii yawezekana imeathiriwa na kugawanywa kwa
Parokia hii na kupata parokia ya Shelui (25/10/2007). Kuna Mseminari Mkuu
mmoja, Frt. Noel Mashauri, aliyeko Seminari Kuu ya Ntungamo. Parokia ina vyama
vya kitume vinavyosaidia katika uinjilishaji navyo ni: WAWATA, UWAKA, UMAKASI,
T.Y.C.S, LEJIO YA MARIA, VIWAWA, C.P.T

WITO:
Maendeleo kiwito pia yanalegalega, ambapo takwimu za mwaka 2007 zinaonesha
kuwa Parokia ina waseminari wadogo 3. Tangu kuanzishwa kwake hadi sasa kuna
Padre mmoja tu, naye ni Padre James Amasi, aliyepadrishwa  21/7/1991. Huyu
ni wa shirika la Wapalotini.
Maendeleo mengine ni pamoja na ukumbi wa mikutano, mashine  ya kusaga

nafaka,ufugaji wa ng’ombe na mbuzi. Chekechea 1. Kuna ujenzi wa Kanisa jipya
la Parokia  pembeni ya lililopo sasa, litakaloweza kuchukua waamini wengi zaidi,
ujenzi wa Kanisa la kigango cha Ulemo na duka la vifaa vya kuandikia (Stationary).
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PAROKIA YA SINGIDA (1962)

Kanisa la Moyo Mtakatifu wa Yesu.
Mbegu ya Ukristo mjini Singida ilimea kutoka misioni ya Mtakatifu Leo –
Makiungu. Waanzilishi wake ni mapadre wa shirika la Wapalotini. Mwanzoni,
Singida ilikuwa kigango cha parokia ya Makiungu kikiwa chini ya usimamizi wa
katekista Dionis, mzaliwa wa Makiungu. Huyu alihudumia hadi 1978 alipoanza
katekista Edward Siningi (1978 – 1992). Baada ya Parokia ya Itamka kufunguliwa,
kigango hiki kilipelekwa Itamka. Mwaka 1946, Padre James Redmund alifika
Makiungu. Katika kukihudumia kigango cha Singida, alipata msaada wa  paundi
100, kwa ajili ya kujenga Kanisa la Singida mjini. Mwaka 1966, upanuzi wa kanisa
ulikuwa bado unaendelea,
uligharimu shilingi 9,000.

W a k r i s t o
wakatoliki wa
Singida walijitolea
kwa kazi za
mikono na
mchango wa
shilingi 1,500 za
kitanzania wakati

huo; na shilingi 7,500 zilitoka
ng’ambo (nje ya nchi). Wakati
huo huo nyumba ya mapadre
ilipakwa rangi upya kwa
gharama ya shilingi 700 kwa
msaada wa Wanaparokia ya
Bibi Yetu Nyota ya Bahari,
Hastings – Uingereza.

Maendeleo ya kiroho na kimwili katika Parokia ya Singida, yalianza kustawi na
kuonekana. Mwaka 1965, umeme ulianza kuwekwa mjini Singida na kuwashwa
rasmi Machi,1966. Kulijengwa kituo cha kwanza cha Katekesi katika eneo lilipo
Kanisa la  Waangalikana sasa  takribani mita 10 mbele ya Kanisa Kuu la Moyo
Mtakatifu wa Yesu. Sherehe za mahafali ya kituo cha Katekesi kwa mara ya
kwanza zilifanyika Jumapili ya Utatu Mtakatifu, 1969. Mkurugenzi wa kituo hicho
alikuwa Pd. Michael Kiely, Mpalotini. Askofu Patrick Winters alihudhuria na
kuongoza maadhimisho ya Misa Takatifu. Padre James Maher, mkuu wa jimbo la
Wapalotini Ireland alihudhuria sherehe hizo. Baada ya misa, Makatekista 6
walitunukiwa zawadi za Biblia Takatifu, Msalaba na stashahada. Baadhi ya
makatekista hao ni Edward Siningi (Singida), Remigius Yunde (Makiungu), Pius
Ipini (Makiungu), Mathew Mwaya (Itamka), Thomas Marko (Dung’unyi).  

Mapema 1967, Pd. Michael Coen alihamia Singida mjini kama Paroko wa
kwanza. Katika kipindi hiki kulikuwa na waamini 281, wakiwemo watu wazima
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139 wakiwemo wanaume 100 na wanawake 39, watoto wa kiume 79 na wa kike
63. Parokia ilianza na vigango 6 ambavyo ni Utemini, Majengo, Kibaoni, Bomani,
Mji kati na Mitunduruni. Padre Coen alianza upanuzi wa Kanisa, Mei 1967.
Mapema 1972, mapadre Francis Allute na Gerry Frawley, walianza kuhudumia
parokia ya Singida. Baadaye Padre Gerry Frawley alikuwa paroko wa Singida na
mlezi wa kiroho kwa waseminari wa Dung’unyi. Mapadre Francis Allute na James
Kelly, wakiwa wasaidizi wake. 

Mwaka 1972, Mapadre Wamisionari wa Afrika (White fathers), walishika parokia
ya Singida. Paroko Padre John Maguire alikuwa Paroko wa Singida na katibu wa
Askofu Bernard Mabula. Wengine waliofuata ni mapadre, William Morroney,
RiniV., Morice Desiron, Remi Vande Walle. 

Parokia ya Singida ilianza kuhudumiwa rasmi na mapadre wanajimbo mwaka
1996 baada ya  Wamisionari wa Afrika kuondoka. Mapadre waliohudumia  kwa
wakati huo ni Padre Ladislaus Bahali (Paroko), Padre Stephen Sinda na Pd.
Laurent Bahali, wakiwa wasaidizi wake.

Maparoko wengine waliofuata baada ya Padre Ladislaus Bahali ni: Padre Paschal
Bulali, Pd. Aloyce Kijanga, Pd. Aloyce Salvii, Pd. Francis Lyimu na Pd. Simon
Gwanoga, aliyepo sasa akisaidiana na Pd. Laurent Bahali na Pd. Deogratias
Makuri. 

Harakati za kichungaji zinasonga mbele vizuri tangu kuanza kwake hadi sasa.
Parokia  imefanikiwa kujenga nyumba mpya ya kisasa kwa ajili ya Mapadre kwa
nguvu za Wanaparokia na wachache waliowanga mkono kutoka nje.

Hadi kufikia mwaka 2007, Parokia ilikuwa na waamini 10,627, vigango 39,
Visinagogi 2, Makatekista 54, kati yao waliopata kozi ni 32, Vyama vya kitume
vipo katika Ngazi ya Parokia, Jimbo na Taifa kama vile WAWATA, PAINIA, CHAMA
CHA WITO, CHAMA CHA BIKIRA MARIA, LEjIO YA MARIA, VIWAWA, UWAKA,
UMAKASI, T.Y.C.S, C.P.T, SHIRIKA LA KIPAPA LA UTOTO MTAKATIFU WA YESU,
SHIRIKA LA MOYO MTAKATIFU WA YESU, SHIRIKA LA MT. ANNA. 

Miito: Miito ya Utawa na Upadre inazidi kustawi. Kuna Wasichana 21 wa malezi
ya utawa; Masista 13 katika mashirika mbalimbali ndani na nje ya jimbo. Ambao
ni Sr. Veveliana Wawa, Sr.Lusiana Edward,Sr. Ana Tindo (Shirika la Kazi za
RohoMtakatifu), Sr.Mariana Gerald, Sr. Theresia John, Sr. Marcelina Samweli, Sr.
Aghata Patrick, Sr. Miriam Joseph, Sr. Mariella Emanuel (Shirika la Vinsent wa
Paulo, Mitundu), Sr. Bertha Cornel (Shirika la Ursula, Mkiwa), Sr. Florentina Dabalu
(Shirika la Mtakatifu Vinsenti Pallotti) na Sr. Lucy Deusdedit (Shirika la Mtakatifu
Ana, Morogoro).  Pia kuna mashirika ya Kitawa yanayofanya kazi parokiani
Singida: Masista wa Shirika la Mabinti wa Maria, Masista wa Shirika la  Bikira
Mpalizwa (Assumption Sisters), Shirika la Moyo Mtakatifu wa Yesu na Maria;
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Masista wa Shirika la Mtakatifu Karoli Borromeo, Masista wa Shirika la Wa-Ursula
wa Moyo Mtakatifu wa Yesu Mteswa na Masista wa Shirika la  Tiba la Wamisionari
wa Maria. (M.M.M). 

Kuna waseminaristi wadogo 23 na Wakubwa 2 wa Shirika. 

Kuna idadi ndogo sana ya  Mapadre  wanajimbo na  Wamashirika: Pd. Audax
Mukandara (10/5/1981, J ), Pd.  Andrea  Mrema ( 25/11/1984, J ), Pd. Joseph
Massoy 16/7/2006 (J) na  Pd. Patrick Kimaro 21/5/2008 (Cpps).

Maendeleo ya jamii:
Parokia in Duka la vitabu, shule ya awali (Chekechea) moja, vyumba vya
kupangisha kwa ajili ya biashara mbalimbali na Miradi ya kilimo vigangoni. 

PAROKIA YA NTUNTU (1966)

Msimamizi wa Parokia ya Ntuntu ni Mtakatifu Yohane Maria Vianney. 

Parokia ya Ntuntu ilifunguliwa tarehe 1
Januari,1966. Historia fupi ya kuanza
kwake inaonesha kuwa Chembe ya
Ukristo iliingia kwa mara ya kwanza
Ntuntu mwaka 1934. Ilipandwa na
Wakristo Wakatoliki watatu waliofikia
Mnane (kigango cha Parokia ya Ntuntu
sasa). Wakristo  hao ni Frednando
Sankha, Fredrick Mpinda na Honorio
Ilanda. Wote wakitokea Parokia ya
Makiungu, sehemu ya Ngaghe.
Kilichowapeleka Mnane ni shuhguli za
Kilimo. Walipogundua kwamba dini ya
Kikristo ilikuwa haijafika kabisa, walianza kufundisha dini kwenye “Ikumbu”
(nyumba ya wanaume) la mzee Mundea. Baadaye walitoa taarifa kwa mapadre wa
Makiungu na walipewa vifaa vya kufundishia dini. 

Mwaka 1936, Wakristo walipoongezeka walijenga kisinagogi (kanisa dogo)
wakisadiwa na  Padre Henry Van der Eerden (wenyeji walizoea kumuita Padre
Fanda). Padre Henry Van der Eerden alikuwa akimtuma Padre Gabriel Mpinda
wakati huo akiwa ni Frateri kutoka Seminari Kuu ya Kipalapala kwenda Mnane
kutathimini maendeleo ya ufundishaji wa dini. 

Kati ya mwaka 1938 hadi 1948, Mapadre Wamisionari wa Afrika walituma walimu
wa dini (makatekista) wenye ujuzi kwenda Mnane kufundisha dini baada ya kuona
juhudi za wenyeji katika kulipokea neno la Mungu. Makatekista hao ni Dominico
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Mughumbu (Samaka – Dung’unyi), Gregory Mande ( Samaka – Dung’unyi) na
Sirilo (Wibia – Makiungu). Walipelekwa sehemu zifuatazo: Igunga – Misughaa
(Dominico Mughumbu), Mnane (Gregory Mande) na Ntuntu Wangama (Sirilo).
Huduma za kiroho ziliendelea kutolewa na mapadre kutoka Makiungu kila mwezi
kwa vituo vyote hivyo vitatu.

Padre wa kwanza Mpaloti kukanyaga eneo la Ntuntu  alikuwa  Pd. James Mullin
(aliyeitwa na wenyeji Pd. Moleni). Alifundisha na kutoa huduma za kiroho kwenye
hilo “Ikumbu” la mzee Mundea.   Kwa kuwa  Padre huyu alikuwa mrefu sana,
alishindwa kusimama wima, ilibidi wenyeji wachimbe shimo humo kwenye
Ikumbu, ili aweze kusimama na kutoa huduma vizuri.

Mpango wa kujenga parokia Nkundi 

Tangu mwanzo, Parokia ya Ntuntu ilikusudiwa kujengwa katika kijiji cha Nkundi
takribani kilometa 12 Kasikazini mwa mahali ilipo Parokia ya Ntuntu sasa. Mpango
huo ulianza  mwaka 1949, lakini ulishindikana kwa sababu zifuatazo: Baadhi ya
wenyeji hawakukubali Parokia kujengwa hapo. Kila mara msingi ulipojengwa,
ulibomolewa usiku na watu wasiojulikana na pia kulikuwa na mbu wengi sana.

Mwaka 1962, mpango wa kujenga Parokia ulihamishiwa Ntuntu kutokana na
wenyeji wake kuukubali na kuupokea. Ndipo Parokia ya Ntuntu ilijengwa katika
kigango cha Ntuntu, na kufunguliwa rasmi 1/1/1966 na Askofu Patrick Winters.
Paroko wa kwanza akawa ni Pd. Wilbroad Kwaang, chini ya jimbo Katoliki la
Mbulu. Parokia ilifunguliwa ikiwa na idadi ya waamini 696. 

Padre Wilbroad Kwaang alihudumia hadi mwaka 1971. Kuanzia mwaka huo
parokia ilifungwa hadi mwaka 1975 walipokuja mapadre John McDonald,
Mpalotini (Paroko) na  Gabriel Mpinda. Ijumaa, Julai 25,1975, Padre John
McDonald alipigwa risasi na majambazi na kujeruhiwa vibaya mkononi.
Alipelekwa Ulaya kwa matibabu. Padre   Anton Muna alihamishiwa Ntuntu kuwa
msaidizi wa Padre Gabriel Mpinda (Paroko). Tangu 1975 hadi sasa Parokia
inahudumiwa na mapadre Wanajimbo. Paroko wa sasa (2008) ni Padre Andrea
Mrema na msaidizi wake ni Pd. Moses Gwau.

Maendeleo ya kichungaji na ya  kijamii yanatia moyo. Kuna ongezeko kubwa la
idadi ya waamini kutoka 696 ilipoanza hadi 11,831 mwaka 2007, vigango 10,
Makatekista 25, waliopata kozi ndefu ya Ukatekista 18, kozi fupi 3, na wasiopata
kozi 4. Vyama vya Kitume: UMAKASI, WAWATA, VIWAWA, LEGIO MARIE, PAINIA,
UWAKA, SHIRIKA LA MOYO MTAKATIFU WA YESU, ROZARI HAI, T.Y.C.S. na
Jumuiya Ndogo ndogo za Kikristo. Kuna waseminari wadogo 11 na wakubwa 1.
Wasichana 4 katika nyumba za Malezi, Masista 18 wa mashirika mbalimbali,
Bruda Felix M. Mbugha – Fransiskani (Marehemu)
Parokia hii inao Mapadre saba. Ambao ni: Pd. Ladislaus Bahali (29/6/1986, J), Pd.
Francis Lyimu (27/6/1993, J ), Pd. Damas Missanga (13/8/1998, Shirika la
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Mapadre wa Yesu), Pd. Carolus Kidamwi (23/11/1997, J ), Pd. Antoni Msengi (
16/7/2000, J ), Pd. JohnBosco Ngua (16/7/2006, J ) na Pd. Melkiory Kabya
(15/7/2007, J).

Miradi:
Parokia ina miradi ya kilimo, ufugaji na duka na nyumba ya kupanga wanafuzi wa
sekondari jirani. Ama kuhusu kilimo kuna shamba la Parokia ambamo hulimwa
mazao ya biashara na Chakula. Kuna ufugaji wa ng’ombe na mbuzi.

SEMINARI NDOGO DUNG’UNYI (1966):

Historia ya seminari hii inaeleza kuwa Dung’unyi Seminari ilianzishwa  kutokana
na hitaji kubwa la Jimbo la Mbulu (Mbulu – Singida) kuwa na kitalu ambamo
miche ya mbegu ya wito itaoteshwa. Lengo ni kuwaandaa vyema kiroho, kimwili,
kiakili na kimaadili vijana wavulana watakaokuwa mapadre katika shamba la
Bwana. Katika kuangalia mahali panapofaa kwa ujenzi wa kitalu hicho, Dung’unyi
ilionekana inafaa zaidi kwa sababu ya upatikanaji wa maji kirahisi. Lakini pia ni
sehemu inayofaa kwa kilimo hasa bustani. Tena mandhari yake yanavutia.

Mwanzilishi wake ni Askofu Patrick
Winters wa Jimbo la Mbulu kwa
wakati huo pamoja na mapadre wa
Jimbo la Mbulu  wakiwemo mapadre
wanashirika. 

Ujenzi wake:
Mapema 1964 ujenzi wa Seminari
Ndogo Dung’unyi ulianza. Ujenzi huu
ulisimamiwa na Mapadre Wapalotini,
Padre Patrick Ryan (Simon), Pd.
Vincent Shalvey na Padre Roger
Finnerty. Kufikia mwaka 1966 jengo
la ghorofa moja la Seminari Ndogo
Dung’unyi lilikamilika. Januari 24,
1966, Seminari hii ilifunguliwa rasmi

na kupewa jina la Seminari ya Mtakatifu Patrisi Dung’unyi. Padre Ignas Hema
akawa gambera wa kwanza na Pd. Nicodemus Hhando akawa gambera
Msaidizi. Pd. Patrick Murray alikuwa mwalimu wa taaluma. Wanafunzi 23
walianza masomo hapo, kati yao 7 walifikia daraja la Upadre.  Mapadre hao  ni:
Aloyce Salvii, Patrick Njiku (Jimbo la Singida), Vitalis Matle, Appolinary
Vanjeja, Raphael Barbaydu, Wilbroad Slaa (Jimbo la Mbulu) na Albert Msuya
(Jimbo la Same). Mwanzoni, Seminari ilipokea wanafuzi kutoka majimbo ya
Mbulu, Singida, Dodoma na Same.  Tangu mwanzo Seminari imekuwa
ikifundishwa na walimu Mapadre na walei. Walei wa kwanza kufundisha seminari
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walikuwa: Sr. Geraldin Vaplon (Maryknoll, USA), John Mark (Mtanzania), Kochiyil
(kutoka nchini India), Kevin O’Leay ( kutoka Liverpool) na Bob Russel (toka
Glasgow)  

MAENDELEO YA SEMINARI  
1966 – Nyumba moja (1) ya walimu ilijengwa.
1967 – Bwalo la wanafunzi lilijengwa
1969 – Wanafunzi 14 wa Seminari ya Dung’unyi walifanya mtihani wa Cambrige
wa Kidato cha 4, wakiwemo 7 walioendelea na masomo ya Seminari Kuu kuwa
mapadre.
1971 – Jengo la Maabara, Maktaba na Stoo lilikamilika.
1972 – Wafanyakazi wa serikali walianza kuchimba maji Dung’unyi.
1990 – Ujenzi wa Madarasa ya kidato cha V na VI.
1991 – Julai,  kuanza Kidato cha V, mchepuo  wa Historia, Kiingereza na Kiswahili
(HEK). 
1992 – Ujenzi wa Bweni la kidato cha V na VI.
1993 -  Mchepuo wa HEK ulibadilika  kuwa Historia, Jiografia na Kiswahili (HGK).
Pia mwaka huo huo uchimbaji wa kisima kirefu cha maji safi kinachotumia
umeme ulikamilika.
2003 Desemba  - Ujenzi wa Kanisa la Seminari na kuanza kutumika 2005.
2004/2005 – Mradi wa  kuvuna maji ulikamilika.
2007 – Kuanza kwa ujenzi wa nyumba ya kisasa ya Mapadre na Ukumbi wa shule. 

Maendeleo ya Seminari kiroho na kimwili yamekuwa yakikua mwaka hadi mwaka.
Huongozwa na nguzo kuu tatu za Seminari, SALA, KAZI na MASOMO. Seminarini
kuna vyama vya kitume kama Lejio Maria na T.Y.C.S. Hivi ni vyama
vinavyowasaidia  waseminari kukua kiroho na kujiandaa  kulea vyama hivyo
watakapokuwa mapadre. Waseminari hushiriki pia katika kazi za mikono kama
nyezo mojawapo ya elimu ya kujitegemea. Hii inawaandaa vizuri katika kutekeleza
sera ya jimbo ya kujitegemea. Kitaaluma tangu awali seminarii imekuwa ikifanya
vizuri katika mitihani ya taifa. Ni miongoni mwa shule zinazofaulisha vizuri kitaifa.

Kumekuwa na ongezeko la Waseminari, ambapo kuna vidato vya I hadi VI; idadi
yao ikiwa ni 166 (mwaka 2008), ambapo kidato I wapo 40, II 39, III 27, IV 37, V 12
na VI 11. Seminari kwa sasa ina walimu 11, wakiwemo Mapadre 10 na mlei 1.  Nao
ni Pd. Aloyce Ntandu (gambera), Pd. Antony Chima (Makamu Gambera na
taaluma), Pd. Carolus Kidamwui (Kiongozi wa Kiroho), Pd. Martin Sumbi
(Mhasibu), Pd. Aloyce Mossi (Mkurugenzi wa Miito na nidhamu), Pd. Francis
Mukasa, Pd. Bernard Ngalya (Afya), Pd. Joseph Massoy (Liturjia), Pd. Eladius
Mutunzi (Idara ya Sayansi), Pd. Melchior Kabya (Mkutubi) na Mwalimu Aloyce
Amasi (Elimu ya Kujitegemea).
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Orodha ya Magambera Seminari hii tangu kuanza hadi 2008.
Pd. Ignas Hema ( Singida, 1966 – 1968, Marehemu)
Pd. Nicodemus Hhando + ( Mbulu, 1968 – 1970 
Pd. Silivester Lulu (Mbulu, Marehemu)
Pd. James Ombay (Mbulu)
Pd. Aloyce Salvii (Singida)
Pd. James Ngoi (Singida 1984 – 1993)
Pd. Josephat Mande (Singida, 1993 – 1997)
Pd. Aloyce Ntandu (Singida, 1997 – 1999)
Pd. Elias Gunda (Singida, 1999 – 2001)
Pd. Simon Gwanoga (Singida, 2001 – 2004)
Pd. Aloyce Kijanga (Singida, 2004 – 2007)
Pd. Aloyce Ntandu (2007 – 2008 ) 

Miradi mingine ni pamoja na visima viwili vya maji, kimoja cha Pampu ya umeme
na kingine cha kutumia pampu ya mkono, Mashine ya kusaga, Kioski na
Steshenari. Ina pia shamba lenye ekari 20 Nkuninkana ambalo hulimwa mahindi,
alizeti na maharage, bustani kubwa yenye zaidi  ya ekari 5 inayolimwa miwa,
mboga na matunda na ufugaji wa nguruwe kwa ajili ya kitoweo cha wanafunzi na
mapadre, 

Tunapoadhimisha yubilei ya miaka 100 ya Ukristo jimboni, tunafurahia matunda ya
seminari yetu. Idadi ya wanafunzi wote waliosomea Seminari Dung’unyi  tangu
kuanzishwa kwake hadi sasa ni 1,302. Kati ya hao, wa jimbo la Singida ni 1,018;
kati yao 53 wamefikia daraja ya Upadre wakiwa wanajimbo na zaidi ya 15 wa
Mashirika mbalimbali.  Kati ya Mapadre 53 walisomea Seminari Dung’unyi, 1 ni
marehemu, Pd. Linus Mwamba.

WAMISIONARI WA SHIRIKA LA MATESO –
PASSIONISTS ( 1950 – 1999).

Kadri ya mapokeo, dini ya Kikristo hususani  Kanisa  Katoliki ilianza kuhubiriwa
Wilayani Manyoni katika maeneo ya Sanza (1947) na Kintinku (1950) na
Wamisionari wa Shirika la Mateso. Hawa walikuwa wakifanya kazi za kitume
jimboni Dodoma. Waliohubiri Injili siku hizo Wilayani Manyoni ni pamoja na Padre
George aliyekuwa paroko wa Parokia ya Bahi akisaidiana na Padre Gash. Wote
wawili wazaliwa wa Ubelgiji, Ulaya, kwa upande wa Kintinku. Padre Julian Bellaviti
na Bruda Cassian kwa upande wa Sanza.
Maeneo yaliyopata bahati ya kupokea habari njema ya Wamisionari hao ni pamoja
na kijiji cha Mpandagani na Nkonjigwe, tarafani Kilimatinde. Kati ya mwaka 1950
na 1956 wamisionari hao walitanua wigo wa utume wao hadi kufika Manyoni mjini.
Padre Stefano Mlundi, mwanajimbo wa kwanza jimbo la Dodoma na mzaliwa wa
Bahi alipata daraja la Upadre Misioni Kondoa mwaka 1944. Huyu alishirikiana na
Wamisionari katika kueneza Habari Njema wilayani Manyoni. 
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Wamisionari hawa wa Shirika la Mateso waliendelea kufanya utume wao katika
Parokia ya Kintinku hadi mwaka 1999 walipoikabidhi kwa  wamisionari wa Damu
Azizi ya Yesu.       

PAROKIA YA SANZA (1950)

Msimamizi wake ni Mtakatifu Yosefu, (Baba mlishi wa Yesu).
Parokia ilianza mwaka 1950. Kabla ya mwaka huo walifika wamisionari wa
kwanza mwaka 1947 wakitokea parokiani Bihawana katika jimbo Katoliki la
Dodoma. Wamisionari hao walikuwa ni Padre Julian Bellaviti na Bruda Cassian.
Hawa walifanya kazi chini ya Paroko wao aliyeitwa Padre Yohani. Wote walikuwa
ni Wamisionari wa shirika la mapadre wa Mateso (Passionist Fathers) kutoka
Dodoma. 

Padre Julian na Bruda Cassian walipowasili kwa mara ya kwanza mwaka 1947,
walifika katika eneo liitwalo Chinoje au Roki mbali kidogo na mahali parokia ilipo
sasa.  Mara moja walianza kazi ya uinjilishaji kwa kutafuta waamini. Usafiri
walioutumia ulikuwa ni baiskeli na baadaye pikipiki aina ya Honda. Sehemu
walizozihudumia ni pamoja na Igwamadete, Isseke, Mpapa, Simbanguru,
Mahangalenga, Manda, Sanza, Nkonko, Chali, Makopa, Chitunja,Zejele,
Chifutuka, Magaga, Chitwechambwa, Ilangali, Nondwa na Chikopelo. 
Kutokana na tatizo la maji katika eneo  walikofika mara ya kwanza, waliamua
kuhamia sehemu yenye maji. Mwaka 1948 walianzisha makazi mapya sehemu
iliko zahanati ya Parokia sasa. Hapo palikuwa na mti uitwao “Mduguyu” kwa lugha
ya kigogo.  Pembeni kidogo ya hema walijenga kikanisa kidogo na vyumba viwili
vilivyotumika kama stoo na darasa. Mwaka uliofuata wakiwa katika ujenzi wa
misioni, alifika askofu wa Dodoma Mhashamu Jeremia Pesce  kuangalia ujenzi
unavyoendelea. Aliwatia moyo na nguvu ili waendelee na kazi. 

Parokia ilifunguliwa mwaka 1950.
Padre Plasido Tonneli akawa
paroko wa kwanza akisaidiana na
wale waliomtangulia. Wamisionari
hawa waliendelea kufanya kazi kwa
pamoja  hadi mwaka 1966 ambapo
Padre Plasido alienda likizo Ulaya na
nafasi yake kuchukuliwa na Padre
Marino. Padre Marino alianza
mchakato wa kujenga Kanisa la
Parokia na ndilo lililoko sasa. Eneo
lilipojengwa Kanisa na nyumba ya
mapadre lilikuwa shamba la
mwenyeji mmoja Mnyagundu
(Mnyausi) aliyeitwa Walaku Momelwa. Eneo hilo lilinuliwa kwa shilingi 30.  Pesa
hizo zilikabidhiwa kwa mzee Mhaha Magobo, mjukuu wa mzee Walaku. 
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Pamoja na juhudi za uinjilishaji, Wamisionari hao walikumbana na matatizo
mbalimbali. Mwaka 1958, wanakijiji walifanya vurugu kubwa ambazo zilisababisha
mapadre wote kuhama na kurudi Bihawana kwa mwaka mzima. Kwa kutambua
umuhimu wa utume wao, mwaka uliofuata walirudi tena Sanza kuendelea na
uinjilishaji.

Kwa kuwa mapadre wa kwanza walipofika Chinoje na baadaye Sanza,
walifanya kazi chini ya Parokia ya Bihawana, Dodoma, kumbukumbu
muhimu za idadi ya waamini  wa mwanzo zilibakia Bihawana. Hivyo hakuna
kumbukumbu sahihi za idadi ya waamini parokia ilipoanza.

Mwaka 1972, Parokia ya Sanza iliwekwa chini ya jimbo la Singida na mapadre
wa kwanza kufanya kazi walikuwa: Padre Andrea Lujuo (Dodoma) na Padre
Francis Alute (Singida). Mwaka 1973 – 1978, Parokia ya Sanza ilihudumiwa na
wamisionari wa Afrika (W.F). Mapadre waliohudumia ni pamoja na: Padre Roland
A. Dubonrt, Padre Francis Scheffer, Padre Jean Lamonde na Padre Harry.

Mabadiliko yalizidi kutokea ambapo mwaka 1978, Mapadre Wanajimbo, Padre
Roderigo Kilongumtwa na Linus Mwamba, walianza tena kuhudumia Sanza.
Mapadre wengine wanajimbo waliohudumia Sanza hadi mwaka 1987 ambapo
mapadre wa Shirika la Wakonsalata, I.M.C, walianza kuhudumia Sanza ni Pd.
James Ngoi, Pd. Paschal Bulali, Pd. Aloyce Salvii na James Ilanda. Hadi sasa
parokia ya Sanza inahudumiwa na Mapadre Wakonsolata. Mapadre walipo sasa
ni Pd. Athon Zanette (Paroko), Pd. Casmiro Tores na Salvatore Reena.

Parokia ya Mtakatifu Yosefu, Sanza, hadi sasa imepanuka na idadi ya waamini
imeongezaka sana. Kwa msaada wa mapadre Wakonsalata waliopo sasa,
wamefaulu kujenga makanisa ya kudumu katika vigango vingi, miito imeongezeka
ya Mapadre na masista, vyama vya kitume, WAWATA, VIWAWA, T.Y.C.S, SHIRIKA
LA MTAKATIFU ANNA, LEJIO MARIA, UMAKASI, SHIRIKA LA KIPAPA LA UTOTO
MTAKATIFU WA YESU, vimeshamiri. Kuna vigango 22, waamini 6125 ( mwaka
2007), makatekista 26, kati ya hao, 3 wamepata kozi ya katekesi. Waseminari
wadogo 10 na wakubwa 1 wa mwaka wa Teolojia. Wasichana nyumba za malezi
wako 6 katika shirika la Mtakatifu Gemma Galgani. Pia kuna idadi ya kuridhisha
ya Mapadre  na watawa.

Mapadre
Pd. Lazaro Mtinya (29/6/1975, J – Dodoma), Pd. Paulo Chikwankala +
(29/6/1975, J – Dodoma), Pd. Wiliam Mnyagatwa (29/6/1973, CPPs), Pd.
Thomas Mayau (3/12/1979, W.F.), Pd. Emmanuel Nyaumba (3/7/1995, J –
Dodoma), Pd. Bonifasi Msomi (13/9/1987,  J ), Pd. Eliah Mnyakanka (3/7/1988
J), Pd.Yonas Mlewa ( 16/8/ 1995 J ), Pd. Severine Mtinya ( 29/8/1996,  J), Pd.
Egidius Seneda (15/6/2003, CPPs), Pd. Daudi Mlemeta (16/12/2001, J –
Dodoma), Pd. George Bodyo (25/7/2004, J – Dodoma).
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Mabruda: Br. Farancis  Maganga (CPPs),  Br. Adam Emily ( OSB) na Br.Gabriel
Chikole (OSB).

Masista: 
Sr. Robertha Jeremia, Sr. Christina Ngalya, Sr. Placida Mchinywa, Sr. Chezalina,
Sr. Fausta Vinsenti (Gemma Galgan, Dodoma) na Sr. Monica Laurent (Mt. Vinsent
wa Paulo – Mitundu, Singida)

Maendeleo ya jamii
Afya: Kuna zahanati 1 
Elimu: Kuna shule 2 za awali (Chekechea)
Maji: Kuna visima 4 vya Pepea (Windmills) na 3 vya pampu.
Kilimo: Kuna vikundi 8 vya mradi wa kilimo.

WAMISIONARI WA DAMU AZIZI YA YESU – 
PRECIOUS BLOOD (1967 – 2008)

Wamisionari hawa walifika Tanzania Mei 19,1966 wakitokea  Italia. Wamisionari
hao ni mapadre Dino Gioia, Joseph Montenegro na Bruda Franco Palumbo.

Wamisionari wa Damu Azizi ya Yesu waliingia kanda ya Manyoni na kuanza kazi
Februari 11,1967 baada ya kupewa eneo hilo na mhashamu Askofu Jeremia
Pesce wa jimbo la Dodoma. Padre Candido wa Shirika la Mateso aliwasindikiza
wamisionari hadi Manyoni kutoka Dodoma.  Februari 12,1967 siku ya Jumapili,
ndipo walipofungua rasmi misioni yao. Waliishi katika nyumba ya bati waliyoikodi.

Wakati huo mji wa Manyoni ulikuwa na wakazi 5000 hivi. Eneo la wilaya ya
Manyoni lilikuwa likikaliwa na wapagani wengi (60% ya watu wote).  Wenyeji
wengine walikuwa waislamu na Waprotestanti, ambao walikuwepo humo kwa
muda mrefu. Wakatoliki walikuwa wachache sana, wengi wao wakiwa ni wale
waliokuwa waseminari huko nyuma (ex-seminarians) na pia waajiriwa wa serikali
kutoka sehemu zingine. Wakatoliki wengi waliishi upande wa Mashariki kuelekea
Bahi na kusini Mashariki mpakani mwa Manyoni na Dodoma ambako mapadre
wa Mateso walikuwa wamejenga misioni huko Sanza.
Wamisionari wa Damu Azizi ya Yesu walianza utume wao katika kanda ya Manyoni
wakitembelea vijiji mbalimbali vikiwemo vile vilivyo chini ya jimbo la Tabora.
Walifanya kazi ya utume kwa nguvu zao zote walivumilia magumu mbalimbali
waliyokumbana nayo. Tangu hapo wamisionari wengine waliendelea kuja jimboni
Singida. Utume wao ulijikita katika nyanja mbalimbali za kijamii kama vile Uenezaji
wa Injili, Elimu, afya, maji n.k. Parokia walizohudumia ni pamoja na  Manyoni, Itigi,
Chibumagwa, Heka na Kintinku. Baadhi ya Parokia hizo bado wanazihudumia
mpaka sasa.
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PAROKIA YA MANYONI (1967)

Huitwa Parokia ya Kupaa Bwana. Waanzilishi wake ni Shirika la Damu Azizi ya
Yesu tarehe 12 /2/1967. Mwaka 1964, wakristo wanne; Lazaro Kayombo, katekista
Roman Mwinyipanduka, mwl. Hilary Msahala na Thadei Mhagama, walipata wazo
la kuomba mapadre wa kudumu hapa Manyoni. Waliandika barua yenye ombi
hilo kwa Askofu wa Mbeya. Askofu wa Mbeya aliwashauri wamwandikie Askofu
wa Mbulu. Kutoka Mbulu, Askofu aliwashauri wamwandikie askofu wa Dodoma,
mhashamu Jeremia Pesce. 

Askofu wa Dodoma aliwashauri waandike barua moja kwa moja kwa Baba
Mtakatifu – Roma. Baba Askofu wa Dodoma aliwasaidia kuandika barua hiyo
ambayo saini ya Lazaro Kayombo na katekista Roman Mwinyipanduka ziliwekwa.
Pamoja na barua hii wakristo hao wanne walichanga shilingi 6 kwa nia ya kuomba
misa takatifu ili ombi lao lipate kibali toka Roma na mapadre waweze kupatikana.
Kwa baraka na neema yake Mwenyezi Mungu, tetesi zikaanza kusikika mwaka
1966 juu ya uwezekano wa ujio wa mapadre.

Kwa ajabu iliyoje, tetesi zikabadilika kuwa kweli. Wamisionari wa Shirika la Damu
Azizi ya Yesu walifika Tanzania 19/05/1966. Wamisionari hao ni mapadre Dino
Gioia na Joseph Montenegro wakiwa pamoja na Bruda Franco.  Waliwasili rasmi
mjini Manyoni siku ya Jumamosi tarehe 11/02/1967. Kabla ya hapo alifika  Padre
Dino Gioia akisindikizwa na Padre Stefano Mlundi. Wenyeji waliowapokea
wamisionari wa kwanza ni: walikuwa ni : Lazaro Kayombo – aliyekuwa mfanyakazi
wa reli, katekista Roman Mwinyipanduka, mwl. Hilary Msahala – aliyekuwa
mwalimu mkuu wa shule ya msingi
Manyoni, askari magereza Thadei
Mhagama – aliyekuwa msaidizi wa
mkuu wa  Gereza la Manyoni,
Julitha Mtonyi na bwana wake –
wakulima, Bwana Chambago –
aliyebatizwa baadaye na kuitwa
Moses Chambago, Maria –
ambaye baadaye alikuwa mpishi
wa mapadre, Paulo Mwimbwa –
baadaye akawa katekista na Mwl.
Floriani.

Baada ya Padre Stefano Mlundi
kumkabidhi Padri Dino kwa
wenyeji alirudi zake Bahi. Padre
Dino alipanga kwenye nyumba
ambayo sasa hapa Manyoni ndipo
lilipo duka la Salehe na depoti ya
Coca cola. Godoro alitoa Lazaro
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Kayombo na pia maji ya kunywa na kuoga. Baada ya ibada ya jumapili, ilianza kazi
ya kutafuta eneo la kujenga nyumba ya mapadre. Eneo lililopendekezwa ni toka
ilipo maktaba ya sasa mpaka ilipo mahakama ya wilaya ya sasa. Jengo la
mahakama tayari lilikuwepo wakati huo. Ilionekana eneo hilo kuwa dogo. Wazo
la kupanda mlimani likatokea na wakiongozana na wenyeji wakachagua eneo
ilipo sasa nyumba ya mapadre. Uhaba wa maji ulitishia shughuli za wamisionari.
Siku hiyo padre Dino na Lazaro Kayombo walianza upelelezi wa upatikanaji wa
maji safari iliyowafanya wazunguke kilima cha sasa hadi kufika relini kuona
uwezekano wa chanzo cha maji. Kesho yake yaani siku ya Jumatatu padre Dino
akarudi Bahi kwa njia ya treni. 

Jumamosi tarehe 11/2/1967, Padre Dino akiwa na Padre Joseph Montenegro na
Bruda Franco walifika Manyoni na kupokelewa tena na wenyeji wao. Siku hiyo
walilala kanisani. Kesho yake walihamia katika nyumba iliyokuwa imeandaliwa
kwa ajili yao. Nyumba hiyo ilikuwa mali ya bwana Mzaa Mwaihojo, aliyekuwa mkuu
wa gereza la Manyoni. Kodi ya pango la nyumba ilikuwa kiasi cha shilingi 350/=
kwa mwezi. Nyumba hii ilikuwa mpya na ilikuwa haijatumika na mtu mwingine.

Baada ya muda ukaanza ujenzi wa nyumba ya wamisionari (Mapadre na Bruda)
karibu na kanisa lililokuwepo, eneo la kituo cha mafuta cha sasa. Walihamia katika
nyumba hiyo kati ya Novemba na Desemba 1967. Mwaka 1968 ukaanza ujenzi wa
nyumba ya masista. Nyumba ambayo hivi sasa hutumika kama chumba cha
kufulia na jiko katika nyumba ya masista sasa. Mwaka 1968 ukaanza ujenzi wa
nyumba ya wamisionari, nyumba inayoitwa nyumba ya getini unapoingia sasa
nyumba ya wamisionari Manyoni.

Mapadre wengine waliofika na kufanya kazi manyoni;

Padre Mario Dariosi na Bruda Umberto Reale  (31/10/1968), Pd. Domenico Altieri
(12/10/1971), Pd. Francesco Bartoloni (1975), Frt. Vincenzo Boselli (27/06/1976
alipewa daraja la ushemasi  hapa Manyoni), Pd. Ernesto Gizzi (1977), Pd. Genaro
Cespites na Enzo Zoino (21/02/1978), Pd. Sebastiano Benedittini na Gianni
Piepoli (1979), Pd. Antonio Calabrese (1982) na Pd. Mario Brotini (1988).
Wanaohudumia sasa ni Mapadre Reginald Mrosso (Paroko), Alfred Ngowi na
Ansovinus Makwanda.

MAPAROKO WALIOONGOZA PAROKIA YA MANYONI.

Pd. Joseph Montenegro, c.pp.s. (1967 – 1978).
Pd. Domenico Altieri, c.pp.s. ( 1978 – 1980).
Pd. Vincenzo Boselli, c.pp.s. (1980 – 1986).
Pd. Dino Gioia, c.pp.s. ( July 1986 – October 1987).
Pd. Tonino Calabrese (October 1987 – July 1989).
Pd. Vincenzo Boselli, c.pp.s. (July 1989 – June 1996).
Pd. Francesco Bartoloni, c.pp.s. (June 1996 – 1997).
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Pd. Timothy Coday, c.pp.s. (1997 – 1999).
Pd. Richard Orota, c.pp.s. (21/09/1999 – July 13, 2006).

10.  Pd. Reginald Mrosso, c.pp.s. (July 13, 2006 – 2008)

Katika kipindi hicho cha miaka arobaini (40) idadi ya waamini wa Parokia ya
Kupaa Bwana imeongezeka kutoka waamini 171 siku za uongozi wa katekista
ROMAN MWINYIPANDUKA hadi  waamini 10,128 mwaka 2007. Vigango
vimeongezeka na kufikia 18. Navyo ni Manyoni, Aghondi, Choda, Idodyandole,
Hika, Ilaloo, Kamenyanga, Kashangu, Mabondeni, Masigati, Mdunundu, Mkwese,
Mitoo, Msemembo, Mbugani, Muhalala, Njirii, Saranda. Kuna Visinagogi 2:
Sanjandugu – 2006  na Makuru – septemba 2006. Idadi ya makatekista ni 18 bila
kuhesabu makatekista wasaidizi, Jumuiya ndogondogo zimeimarishwa na zipo
84, Vyama vya kitume: VIWAWA, WAWATA, CPT, PAINIA, UMAKASI, T.Y.C.S,
UWAKA, BIKIRA MARIA, SHIRIKA LA KIPAPA LA UTOTO MTAKATIFU.

Miito inazidi kukua siku kwa siku katika Parokia hii. Kuna waseminari wadogo na
wakubwa. Wasichana katika nyumba za malezi ya kitawa. Idadi ya masista walio
katika mashirika mbalimbali ya kitawa inazidi kumi (10). Kuna mapadre 7 wa
manyoni: Pd. Onesphory Kayombo ( 29/09/1991, Cpps), Pd. Felix Mushobozi
(29/09/1991,Cpps), Pd.Simon Gwanoga (11/8/1996, J ), Pd. Chesco P. Msaga,
(17/04/1997, Cpps), Pd. Seraphine Lesiriam, (30/07/2002, Cpps), Pd. Severine
Kahome (16/07/2006, J ), Pd. Deogratias Makuri (7/07/2007, J).

Kwa sasa (2008) parokia hii inahudumiwa na Mapadre Reginald Mrosso (Paroko),
Alfred Ngowi na Ansovinus Makwanda.

MASHIRIKA YA WAMISIONARI WA KIKE  KABLA
JIMBO KUANZA

MASHIRIKA NA NYUMBA ZA MASISTA JIMBONI 
Masista ni Watawa. Hawa hawaolewi, kwa maana wameamua kumfuasa Yesu
kristo kwa nafsi zao zote, Kimwili na Kiroho. Wamechagua maisha hayo kwa ajili
ya kutafuta ufalme wa Mbingu (Mt 19:12). Maisha waliyochagua yamejengwa
katika mafiga matatu yajulikanayo kama mashauri matatu ya Kienjili: Usafi kamili,
Ufukara na Utii. Watawa wanayafuata mashauri hayo kwa njia na kwa amali ya
pekee kwa mujibu wa kanuni na muongozo wa katiba ya Shirika.

Kuna aina mbili kubwa za Mashirika ya Kitawa. Mashirika ya Kitaamuli na ya
kitume. Kila aina ina  mchepuo wake yaani msimamo au mwelekeo wake wa
kimsingi kwa maana ya tabia, kanuni na desturi zake na njia yake ya kutekeleza
Karama ya Shirika. 
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Watawa wa Mashirika ya Kitaamuli wanakazia kwa namna ya pekee muungano
wao na mwenyezi Mungu kwa njia ya Sala, kutafakari na taamuli. Pengine
wanaitwa watawa wa ndani kwa kuwa kawaida hawaonekani nje ya Monesteri
yao. Ndiyo “watawa” hasa kadri ya maana ya asili ya neno “kutawa”, kukaa
nyumbani bila kutoka nje. Masista wa Mashirika hayo huitwa pia Wamoniali.

Watawa wa Mashirika ya Kitume: Wanashughulikia kazi mbalimbali za kichungaji
kutokana na Muungano wao na Mungu  anayewatakia watu wote heri na uzima.
Watawa hawa wanafundisha dini, wanafanya kazi ya ualimu, maendeleo ya jamii,
wanatunza wagonjwa, yatima, wazee, wasiojiweza n.k.

Katika aina hizo kuu mbili za Mashirika, yapo yaliyo ya sheria ya Kipapa na ya
sheria ya kijimbo.
Kazi za kitume jimboni zinaendelea  vizuri bega kwa bega na Mashirika ya Kitawa
ya kike na kiume. Umisionari  wao umekuwa chachu ya kukoleza imani na
shughuli mbali mbali za kichungaji. 

Jimboni Singida tuna aina ya pili ya Mashirika ya Kitawa ya kitume kadiri
yalivyoainishwa hapo juu. zifuatazo ni Habari za Mashirika yaliyoingia na
kuhudumia jimboni Singida. Orodha hiyo itazingatia mgawanyo ufuatao: Mashirika
yaliyoingia kabla ya jimbo kuanza na yale yaliyoingia baada ya jimbo kuanza yaani
awamu ya kwanza na awamu ya pili ya jimbo.

SHIRIKA LA TIBA LA WAMISIONARI WA MARIA (M.M.M),
MAKIUNGU (1954)

Hili ni Shirika la Wanawake la  Mseto wa Kimataifa lililoanzishwa mwaka 1937
Calabar, Nigeria. Mwanzilishi wake alikuwa Mama Mary Martin. Ni Shirika la
sheria ya Kipapa na la kitume.  Masista wa Shirika hili wanatoka katika mataifa
mbalimbali ulimwenguni. Kila mmoja akiahidi  na kwenda kufanya kazi na kuishi
katika nchi za nje kama mmisionari. 

Masista wa MMM kwa mara ya kwanza waliingia Makiungu Novemba 6,1954.
Aliyekuwa askofu wa Jimbo la Mbulu kwa wakati huo na Singida ikiwa ndani ya
jimbo la Mbulu, Askofu Patrick Winters aliwaambia Masista hawa wakaanzishe
makazi yao Parokini Makiungu. Sr. Kieran Saunders na Sr. Eileen Keogan
(Vianney) walikuwa Masista wa kwanza kuja Makiungu. Wote walitoka Ireland,
Ulaya.

Likiwa Shirika la Uuguzi, Karama yake kuu na ya pekee ni KUSHIRIKI KIKAMILIFU
UTUME WA KRISTO WA KUPONYA KATIKA ULIMWENGU HUU WA LEO. Hivi
Bikira Maria Mama yake Kristo, ni Msimamizi wa Shirika la Tiba Wamisionari wa
Maria.  Wamisionari hawa wanasukumwa na ukarimu wa Mama Bikira Maria ulio
katika fumbo la kuacha shughuli zake na kwenda kumsalimu Shangazi yake
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Elizabeth na kumpa msaada mkubwa. Hivyo ndivyo ilivyo kwa Masista wa Shirika
la Tiba Wamisionari wa Maria, kuacha shughuli zao muhimu za binafsi ili
kuhudumia wagonjwa na maskini. 

Wanajitoa katika kazi za Uuguzi, Tiba, kinga, elimu, kuendeleza na kuboresha
amali za Kijamii. Kazi hizi wanazifanya katika Hospitali, vyuo vya Uuguzi, Vituo vya
afya, Zahanati, Kliniki za afya ya Mama na Mtoto, Programu mbalimbali za chanjo
za Polio, Mpango asilia wa uzazi bora na programu za msaada wa njaa. Pamoja
na kushughulikia makundi tete katika jamii kama vile wazee, walevi kupindukia,
athari za kuzaa katika umri mdogo, waathirika wa VVU/UKIMWI. Huduma zao
huzitoa bila ubaguzi wa kidini, rangi, taifa, jinsia wala itikadi yeyote ile. Kitu msingi
kwao ni kufanya kazi kwa kuzingatia maadili na misingi ya Kikatoliki. Pia ni
washiriki hodari wa Kanisa Katoliki la Mahali wanakofanyakazi.

MASISTA WA  SHIRIKA  LA  MT. GEMMA GALGANI, SANZA
(1961) NA ITIGI (1994)

Shirika lilianzishwa mwaka 1947 na Monsinyori Padri Stanslaus Ambrozin wa
Shirika la Mateso huko Kondoa Irangi Jimboni Dodoma. Likiwa chini ya uongozi
na malezi ya masista wa Misericordia. Msimamizi wao ni Mt. Gemma Galgani.

Ni Shirika la sheria ya kijimbo na la kitume. Ni shirika la Kitanzania. Makao yake
makuu yako jimboni Dodoma. Jimboni Singida waliiingia katika awamu 2: kwanza
kabla ya Singida kuwa Jimbo. Waliingia huko Sanza mwaka 1961 hadi 1979
jumuiya ilipofungwa. Masista wa kwanza walikuwa watano, miongoni mwao
alikuwepo Hayati Mama Gemma Ichuka aliyekuwa mmoja wa masista wa
kwanza wa shirika, Mkubwa wa nyumba kule Sanza na hatimaye mkuu wa Shirika
wa kwanza kwa miaka 15.  Awamu ya pili, Jumuiya hii ilifunguliwa tena mwaka
1992. Kwa sasa wako Masista 5.  Walifika mwaka 1994 katika Parokia ya Itigi.

Karama ya Shirika ni  KUMTAFAKARI YESU MSULUBIWA. Wanashirika hutoa
huduma sehemu mbalimbali ndani na nje ya nchi. Huduma hizo ni kufundisha
dini mashuleni, kufundisha watoto wadogo (shule za awali), kufundisha shule za
msingi,  Sekondari na vyuo vya ufundi.  Matendo ya Huruma kama vile kulea
watoto yatima na wenye mtindio wa ubongo. Wanashughulikia pia wagonjwa. 

SHIRIKA LA MASISTA WAABUDUO DAMU YA YESU (ASC),
MANYONI (1969)

Shirika hili lilianzishwa Machi 4, 1834 na Mwenyeheri Maria De Mattias huko
Acuto, Italia. Akishirikiana na Mtakatifu Gaspar  Del Bufalo, mwanzilishi wa Shirika
la Mapadre wa  Damu Azizi ya Yesu. Ni Shirika la Sheria ya Kipapa na la Kitume.
Ni Shirika la Mseto wa Kimataifa. Mwanzilishi wake alitangazwa Mtakatifu tarehe
18/5/2003.
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Shirika hili liliingia Tanzania katika jimbo la Singida  Novemba 22,1969 toka Italia.
Masista wa kwanza kuingia Singida (Manyoni) walikuwa 4 nao ni Sr. Nicolina, Sr.
Anjelina, Sr. Delfina na Sr. Romana. 

Karama ya Shirika ni UPENDO KWA MUNGU NA JIRANI. Shirika limeenea pia
katika majimbo ya Dodoma, Morogoro na Dar es Salaam.  Wapo masista 53 katika
nyumba zote Tanzania na kati yao 50 ni  Wazalendo. Masista wa kwanza
wazalendo ni Sr. Scholastika Nyongo, Sr. Anna John na Sr. Anastazia Florian.
Jimboni Singida wana Nyumba 3, Manyoni, Chibumagwa na Itigi zenye
wanajumuiya 23. Huduma zinazotolewa na shirika hili ni kufundisha Katekesi,
kufundisha shule za Msingi na Sekondari, kuhudumia wagonjwa, kuhudumia
mama na mtoto (Maternal and Child Health – MCH), kutunza watoto yatima na
kutoa huduma za kichungaji Parokiani.
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Mapadre na Wanajimbo wa kwanza  ambao kwa sasa ni
Marehemu

Pd. Gabriel Mpinda 
mwanajimbo -1939-1981

Pd. Damas Simba
mwanajimbo -1949-1954

Pd. Bonaventura Lingi
mwanajimbo -1940-1964

Pd. Anthony Muna
mwanajimbo -1958-1992

Pd. Ignas Hema
mwanajimbo -1952-1975

Pd.Francis Alutte
mwanajimbo -1959-2003
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PAROKIA ZA MWANZO KABLA

YA SINGIDA KUWA JIMBO

Kanisa la Parokia ya Makiungu (1908) Kanisa la Parokia ya Ilongero (1935)

Kanisa la Parokia ya Dung’unyi (1949) Kanisa la Parokia ya Sanza (1950)

Kanisa la Parokia ya Kiomboi (1960) Kanisa la Parokia ya Singida (1962)
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Kanisa la Parokia ya Ntuntu (1966)

Kanisa la Parokia ya Manyoni (1967)

Shirika la Tiba la Wamisionari wa Maria (MMM),
Makiungu (1954)

Seminari Ndogo Dung’unyi (1966)

Shirika la Masista Waabuduo Damu ya Yesu (ASC), Manyoni (1969) 

MASHIRIKA YA WAMISIONARI WA KIKE NA

TAASISI KABLA YA SINGIDA KUWA JIMBO
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SURA YA TATU

KUZALIWA KWA JIMBO JIPYA  SINGIDA

KABLA YA SINGIDA KUWA JIMBO 

Ilichukua miaka 64 (1908 – 1972)  kabla jimbo kuzaliwa tangu  Wamisonari wa
mwanzo walipokanyaga eneo la Misioni ya kwanza Makiungu kueneza Ukristo.
Katika kipindi hicho kazi kubwa ilifanyika ikiwa ni sehemu ya maaandalizi ya
kuzaliwa kwa Jimbo jipya lililomegwa kutoka Jimbo la Mbulu. Kwa miaka ipatayo
34 Singida na Mbulu zilikuwa chini ya Vikariati1 ya Kitume ya Tabora (APOSTOLIC
VICARIATE OF TABORA). Hapo awali eneo hilo lilihudumiwa na Wamisionari wa
Afrika (White Fathers). Mfano, Parokia za Tlawi (Mbulu na Makiungu) zilijengwa na
mapadre Wamisionari wa Afrika. Parokia ya Tlawi ilijengwa mwaka 1907 ikifuatiwa
na Makiungu 1908.

Machi 13,1943, Singida na Mbulu zilimegwa kutoka Vikarieti ya Tabora na kuunda
prifetura  ya Mbulu chini ya  mapadre wa shirika la Wapalotini. Msimamizi wa
kitume akawa Padre Patrick Joseph Winters. Kwa ujumla Prifektura ya Mbulu
ilichukua mipaka ya kiserikali ya Wilaya za Mbulu na Singida na sehemu ya
Mkalama kwa upande wa Wilaya ya Iramba. Makao makuu yake yakawa Dareda,
Mbulu. 

Kwa upande wa Singida, parokia zake za awali zilizojengwa na Wamisionari hao
kwa ushirikiano na waaamini wao wa mwanzo ni kama ifuatavyo:
Makiungu (1908), Itamka (Ilongero, 1935), Unyahati (Dungunyi,1949) na Mkalama
(Chemchemu,1950).

Jimbo la Mbulu lilianza rasmi mwaka 1952 chini ya Askofu wake wa kwanza,
Mhashamu Patrick Winters, aliyekuwa msimamizi wa eneo hilo ( Prefect Apostolic
-  kuanzia mwaka 1943). Parokia zingine zilizoongezeka kwa upande wa Singida
ni Kirondotal (Kiomboi,1959), Singida (1962) na Ntuntu (1966). 

Miaka mitatu baadaye (1969), Askofu Patrick Winters alistaafu. Jimbo la Mbulu
likasimamiwa na Askofu Mkuu wa jimbo Kuu la Tabora, mhashamu Marko Mihayo
hadi mwaka 1970, alipoteuliwa Askofu mpya  mwanajimbo Mhashamu Nikodemo
Hhando  Oktoba 3,1970. Kabla ya hapo Askofu Hhando alikuwa Gambera wa
Seminari ya Dung’unyi, Singida. 
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Maaskofu wafuatao walisimamia Singida kabla
ya kuwa jimbo: Askofu Mkuu Marko Mihayo
(Tabora),  Askofu Patrick Winters (Mbulu) na
Askofu Nicodemus Hhando.

AWAMU YA KWANZA YA JIMBO LA
SINGIDA. (1972 – 1999)

Singida ilitangazwa kuwa jimbo linalojitegemea
kutoka jimbo la Mbulu na Baba Mtakatifu Paulo VI
tarehe 25/03/1972.  Mhashamu Bernard
Mabula, akiwa Askofu msaidizi wa jimbo kuu la
Tabora alitajwa kuwa Askofu wa jimbo jipya la Singida. Alisimikwa kuwa askofu wa
jimbo Julai 9,1972. 

HISTORIA YA ASKOFU BERNARD MABULA.

Askofu Bernard Mabula alizaliwa mwaka 1920 katika kijiji cha Puge, Parokia ya
Ndala jimbo Kuu la Tabora. Wazazi wake walikuwa Luziga na Nyamizi. 

Askofu Bernard Mabula alisoma shule ya msingi Puge, Ndala  kwa miezi 13 tu
(1934 – 1935). Alirushwa madarasa kwa sababu aliingia shule akiwa anajua
kusoma na kuandika. Alifundishwa kusoma na kuandika na kaka yake akiwa
nyumbani. 

Mwaka 1936, Bernard alichaguliwa kujiunga na seminari ndogo ya Itaga,
alikochukua elimu ya Sekondari na kumaliza 1942. Mwaka 1943 – 1946, Bernard
Mabula alipata  elimu ya Falsafa katika Seminari Kuu kipalapala Tabora. Mwaka
1947 – 1952, Frateri Bernard Mabula aliendelea na masomo ya Teolojia hapo
hapo katika seminari Kuu ya Kipalapa.

Januari 15,1952 alipewa daraja la ushemasi. Agosti 15,1952, sikukuu ya
Kupalizwa Mbinguni mama yetu Bikira Maria, shemasi Bernard Mabula alipewa
daraja ya Upadri na mhashamu Askofu, Cornelius Bronsveld.

Akiwa Padre, Bernard Mabula alihudumia Parokia za Kitangili, Kaniha, Kahama –
Mbulu na Ndono. Mwaka 1955 – 1957 alikuwa mwalimu katika seminari ndogo
ya Itaga. Mwaka 1957 – 1962 alikuwa mwalimu katika seminari  ya matayarisho
Lububu. Mwaka 1962 alichaguliwa kuwa wakili askofu (Vicar General ) wa jimbo
Kuu la Tabora. Mwaka 1965, alienda Ulaya nchini Austria kwa miezi 8  kujipatia
elimu ya juu katika fani ya uongozi. Mei 4,1969 aliwekwa kuwa askofu msaidizi
wa jimbo kuu la Tabora. Alitumikia jimbo hilo  kwa miaka 3, yaani tangu 1969 –
1972, alipotajwa kuwa Askofu wa jimbo la Singida. 

57MIAKA 100 YA UKRISTO  JIMBONI  SINGIDA

Maaskofu walio simamia Singida
kabla ya kuwa jimbo

Jubilei Singida.qxd:Layout 1  7/3/08  3:51 PM  Page 57



Julai 9, 1972, Askofu Bernard Mabula
alikabidhiwa kiti cha mamlaka ya
kiaskofu jimboni Singida. Alisimikwa
na Askofu Mkuu, Mhashamu Marko
Mihayo wa jimbo kuu la Tabora kwa
niaba ya Baba Mtakatifu Paulo VI.
Askofu Bernard Mabula aliweka kauli
mbiu katika nembo yake “KRISTO
MATUMAINI YANGU”. Alimteua Padri
Ignatius Hema (J) kuwa wakili wake
wa kwanza. Mawakili wengine
waliofuata ni pamoja na Pd. Dino Gioia
(Cpps), Pd. Tom Ryan (SCA) na Pd.
Francis Kahema (J). Wahasibu wa
Jimbo wakati wa Askofu Mabula
walikuwa ni Pd. Michael Coen, SCA,

Pd. John Fitzpatrick, SCA, Pd. John Kelly SCA, Pd. Tom Ryan, Pd. Oliver O Brien,
SCA na Pd. Francis Lyimu (J).  Padre John Maguire (WF) alikuwa katibu wa
kwanza wa Askofu Mabula. 

Askofu Bernard Mabula alifariki tarehe 24/2/2007 saa 3:45 Asubuhi siku ya
Jumamosi katika Hospitali ya Malkia wa Ulimwengu, Puma. Alizikwa Machi 1,
2007 siku ya Alhamisi katika Kanisa Kuu la Moyo Mtakatifu wa Yesu, Singida.

ENEO LA JIMBO LA SINGIDA

Jimbo la Singida liliundwa kufuata mipaka ya Mkoa wote wa Singida na sehemu
ya Kusini Mashariki ya Mkoa wa Tabora. Sehemu kubwa ya jimbo hilo jipya ni ile
iliyokuwa chini ya jimbo la Mbulu. Sehemu ndogo iliyokuwa chini ya jimbo la
Dodoma, yaani Parokia za Sanza, Manyoni na misioni ya Kintinku ikaingizwa
katika jimbo la Singida. Hivyo eneo la Jimbo ni takribani sawa na  eneo la mkoa
wa Singida lenye kilometa  za mraba 49,340 lililokuwa na  wakazi 461,000 kwa
wakati huo. Kwa sasa wapo wakazi 1.2 milioni. Makabila makuu ya jimbo la
Singida ni Wanyaturu, Wagogo, Wanyiramba na Wanyisanzu.

Jimbo la Singida lilianza likiwa na Parokia 9, Vigango zaidi ya 200,
Makatekista 210. Wakati huo idadi ya Wakatoliki wote walikuwa 41,700.
Mapadre walikuwa 15, kati yao 4 ni wanajimbo na waliobaki walikuwa
wamisionari. Mapadre wanajimbo waliokuwepo walikuwa ni Pd. Gabriel Mpinda,
Pd. Ignas Hema, Pd. Antoni Muna, na Pd. Francis Alute.

Wamisionari waliokuwapo wakati huo walikuwa wa mashirika ya : Wapalotini
katika Parokia za Makiungu, Ilongero, Ntuntu, Dung’unyi na Kiomboi; Wamisionari
wa Afrika katika Parokia za Singida, Sanza na Chemchem; Mapadre wa Damu
Azizi ya Yesu katika Parokia ya Manyoni. Hizi ndizo Parokia 9 alizozikuta Askofu
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Bernard Mabula. Kulikuwa pia na Mapadre wa shirika la Mateso katika misioni ya
Kintiku. 

Kulikuwa na Hospitali 1 na Makiungu, Zahanati 4, Seminari ndogo ya Dung’unyi
iliyokuwa na Waseminari 48 wa seminari ndogo na Waseminari  7 katika seminari
Kuu wa jimbo jipya. Mashirika ya watawa wa kike yalikuwa matatu (3): Masista wa
Tiba  Wamisionari wa Maria ( MMM ) katika Hospitali ya Makiungu, Masista
Waabuduo Damu ya Yesu, Manyoni na Masista wa Mtakatifu Gemma Galgani,
Sanza kutoka Dodoma. 

PAROKIA NA TAASISI  ZILIZOFUNGULIWA AWAMU YA
KWANZA YA JIMBO

Askofu Mabula alitambua ukubwa wa maeneo uliosababisha ugumu wa kazi za
kichungaji. Alilazimika kuongeza idadi ya Parokia  kwa kugawa maeneo ili
kusogeza huduma za kichungaji karibu na waamini. Parokia zake za kwanza
kufungua ni Kintinku (1973) na Itigi (1973). Miaka mitano baadaye akafungua
parokia za Chibumagwa (1978), Iguguno (1982), Heka (1986), Mtinko (1991) na
hatimaye Itaja (1996) ikiwa ni miaka 3 kabla ya kustaafu kwake.

PAROKIA YA KINTINKU (1973)

Inaitwa Parokia ya Bikira Maria Mkingiwa Dhambi ya Asili, Kintinku. Mnamo
mwaka 1950, palijengwa Kanisa la miti chini ya wahudumu mapadre wa Shirika
la Mateso ya Yesu. Mapadre hao walitokea Parokia ya Bahi, jimbo la Dodoma.
Nao ni: Pd. George, Pd. Joseph Gash.

Baadaye mapadre hao walisaidiana na Padre mwanajimbo wa Dodoma, Padre
Stefano Mlundi alipohamia Bahi. Uinjilishaji ulifanywa  na mapadre hao
wakisaidiana na Makateksita Daniel Mayowa na Xaveri. 

Kutokana na ongezeko la waamini,
mwaka 1956 ulianza ujenzi wa
Kanisa la Kisasa lililoezekwa kwa
bati. Matofali yalifyatuliwa Bahi na
kuletwa Kintinku. Padre George
aliendelea kuwa mhudumu wake.
Makatekista wafuatao
waliongezeka: Pius Motto, Florian
Ngoti, Yohani Magawa, Andrea
Kachiwile na Samwel Joseph akiwa
ni mwenyekiti wao. 

Mwanzoni Kanisa hili lilijengwa
Kintiku mjini karibu sana na shule ya
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msingi Kintinku kabla ya operesheni vijiji. Hapo mafundisho ya Katekesi yalitolewa
kwa watoto na Hugo Mkong’onto ambaye alikuwa ni mlinzi wa Kanisa na nyumba
ya Mapadre.

Kuanzishwa kwa parokia
Mwaka 1970, Padre George Paroko wa Bahi, alimkabidhi Padre Marino Zamboni
kigango cha Kintiku kukiandaa kuwa Parokia. Parokia ilifunguliwa rasmi tarehe
4/1/1973. Paroko wa kwanza akiwa Padre Marino Zamboni. Ilihamishiwa katika
kijiji cha Lusilile kwa mujibu wa sheria za operesheni vijiji. Mwaka 1975, Parokia
ya Kintinku ilizinduliwa rasmi katika makao mapya ya Lusilile mhudumu akiwa
Padre Marino bila msaidizi. 

Parokia ya Kintinku ilipoanza kulikuwa na familia 933 zenye waamini 5138,
vigango vilikuwa 13, vikiwemo Lusilile, Igose, Ngaiti, Kintinku, Mvumi, Maweni,
Kitalalo, Udimaa, Chigango, Kinyumba, Makanda, Magasai na Mirumbi.
Kulifunguliwa pia vituo vya Katekesi navyo ni Nkanyagwa, Miwondo, Mabalangu,
Igalula, Maloloo, Mbuyuni, Wenzamtima, Mazengoo, Mhanga na Ntambaliza.

Sanjari na ujenzi wa makao ya Parokia, kulikuwa pia na ujenzi wa makanisa ya
kudumu vigangoni (Makanda na Igose), na ya muda. Idadi ya Makatekista
iliongezeka na kuwa wawili kila kigango na wengine kupangwa katika vituo vya
Katekesi. Pamoja na ujenzi huo wa vigango, pia kulikuwa na ujenzi wa nyumba ya
Masista. Masista wa mwanzo walikuwa ni masista wa Huruma (Misericordia)
wakiwemo Sr. Rasabertilla, Sr. Zeria na Sr. Liaernesta Maron.

Parokia ya Kintinku tangu kuanzishwa kwake, imehudumiwa na mapadre wa
mashirika na wanajimbo. Imepitia katika makabidhiano ya awamu tatu.
Shirika la Mateso ya Yesu - tangu maandalizi ya kuanzishwa hadi mwaka 1999.
Mapadre waliohudumia kipindi hicho ni Padre Marino Zamboni, Pd. Maurilio, Pd.
Ludovico De Simone, Pd. Placido (Marehemu), Pd. Isdori, Pd.Thomaso, Pd.Antoni
Mkaku na Pd. Claudio.

Padre Claudio (paroko) na msaidizi wake Pd Marino Zamboni, walikabidhi Parokia
ya Kintinku kwa mapadre wa Damu Azizi ya Yesu kwa makubaliano na Askofu
wa jimbo Katoliki Singida, Desiderius Rwoma. Mapadre waliokabidhiwa ni Pd.
Timothy J. Coday (Paroko) na Padre Emmanuel Kimoruru. Mapadre wengine
waliofuata wa Shirika la Damu Azizi ya Yesu ni Pd. Chrisogon Vulstan Marandu na
Pd. Philibertus Manyama (1999 – 2005). 

Tarehe 6/11/2005, Mkuu wa Shirika la Damu Azizi ya Yesu alimkabidhi Askofu
Desisderius Rwoma Parokia ya Kintinku kuanza kuhudumiwa na mapadre
wanajimbo. Askofu akawateua mapadre Anton Msengi (Paroko)  na Pd.
Honoratus Kholo (Msaidizi) kuanza kuihudumia. Hawa ndio mapadre wa kwanza
wanajimbo wanaohudumia parokia ya Kintinku  hadi sasa.
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Wamisionari wa mwisho wa  Damu Azizi ya Yesu kuihudumia Parokia hii walikuwa
ni Pd. Philbertus Manyama (Paroko) na Pd. Emmanuel Kimoruru. 
Kiuchungaji, Parokia ya Kintinku inaendelea vizuri. Idadi ya Waamini ni 9,617 kati
ya wakaazi 41,872 (Sensa ya 2002) Kuna vigango 15, Makatekista 27( wenye kozi
8 na wasio na kozi 19), Jumuiya Ndogo Ndogo za Kikristo 94.  Waamini
wanapokea vyema Sakramenti mbalimbali mintarafu Sakramenti ya Ndoa. Vyama
vya Kitume vilivyomo Parokiani ni Chama cha Kipapa cha Utoto Mtakatifu wa Yesu,
Maria Goreti, Mt. Gabriel, Lejio Maria, WAWATA, Painia, VIWAWA, T.Y.C.S, Shirika
la Mt. Yosefu, Shirika la Mt. Anna na UWAKA.

Miito: Parokia imepiga hatua katika miito ya Upadre na Utawa. Kuna Waseminari
wadogo 5 na mmoja Seminari kuu, Frt. Michael Mlundi, Msichana  1 nyumba ya
malezi katika shirika la Misercordia, Masista 6 na mapadre 4. Nao ni: Pd. Gabriel
Choda (23/11/1997, J), Pd. Titus Kachinda (23/11/1997, J), Pd. Raphael Madinda
(  12/7/1998, J) na Pd. Isdori Makutu ( 27/7/2003, J).

Maendeleo ya jamii:
Afya: Parokia ya Kintinku ina Zahanati 1, inayoendeshwa na masista wa
Misercordia. Kuna Kituo cha Ushauri Nasaha na Upimaji wa Hiari wa
VVU/UKIMWI. 
Elimu: Shule 1 ya awali (Chekechekea). 

PAROKIA YA ITIGI (1973)

Parokia hii huitwa Parokia ya Damu Azizi ya Yesu. Parokia hii ilifunguliwa rasmi
tarehe 2/2/1973. Kabla ya kufunguliwa, Itigi ilikuwa kigango kidogo cha Parokia
ya Manyoni. Waamini wachache walikuwa wakiongozwa na Katekista Mzee
Simoni. Mwaka 1968, Padre
Joseph Montenegro  alijenga
Kanisa. Mapadre walitembelea
pia maeneo ya njia ya Mbeya,
yaani Makale, Kiyombo, Muwale
na Mwamagembe. 

Mwaka 1972, ulikuwa wa baraka
kwa kigango cha Itigi.
Wamisionari wa Shirika  la
Damu Azizi ya Yesu walikubali
kufungua Parokia Itigi baada
ya kuombwa kufanya hivyo na
Askofu Bernard Mabula wa
jimbo la Singida. Walioteuliwa kuhudumia Parokia ya Itigi walikuwa Padre Mario
Dariozzi na Bruda Umberto Reale. Mwaka 1974, Pd. Mario Dariozzi alifanya
marekebisho ya Kanisa lililojengwa mwaka 1968. 
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Mwaka 1969, Wamisionari hao waliomba eneo kubwa kwa ajili ya shughuli za
kichungaji na maendeleo ya jamii. Eneo hilo limetumika kuchimba kisima cha
maji na kujenga majengo yafuatayo:- ukumbi, nyumba ya mapadre, maktaba,
nyumba ya masista (Konventi), kituo cha watoto (chekechea) na chuo cha
Katekesi (Jimbo), Nyumba ya malezi ya waseminari wa shirika na Hospitali ya
Mtakatifu Gaspar. Kwa sasa chuo cha Katekesi na nyumba ya malezi,
vimehamishiwa Misuna, Singida mjini.   

Mwaka 1987,  mpango wa kujenga Kanisa jipya la Parokia ulipitishwa. Lengo
likiwa ni kukidhi  ongezeko la  idadi ya waamini. Kanisa hilo lilijengwa kwa
ushirikiano na wahisani na waamini.

Idadi ya Wakristo hadi sasa ni 11,080.  Kuna vigango 35, Makatekista 45, Jumuiya
Ndogondogo za Kikristo 136.
Miito nayo inasonga mbele. Hadi sasa Parokia ina waseminari wa wadogo 18,
wakubwa 4. Mapadre 2 wazawa, ambao ni: Pd. Bernard Ngalya (4/7/2004, J ) na
Pd. Moses Gwau (16/7/2006, J ). 

Huduma za jamii katika Parokia hii ni kama ifuatavyo:
Elimu: Chekechea 4, Shule ya msingi 1, Shule ya Ufundi 1.
Afya: Kuna Hospitali ya Mt. Gaspar, Kituo cha Afya 1, Chuo cha Uuguzi 1 na Zahanati 2. 
Huduma za maji safi na salama (Windmills) katika vijiji 7. 

Mapadre wanaohudumia Parokia ya Itigi kwa sasa ni Padre Richard Orota
(Paroko), Pd. Magnus Tegete. Pd. Seraphine Lesiriam, Emmanuel Kimoruru na
Pd. Paul Kitali.

PAROKIA YA CHIBUMAGWA (1979)
Parokia ya Chibumagwa imekwekwa chini ya usimamizi wa Bikira Maria Mpalizwa
mbinguni.

Mnamo Mwaka 1943 palikuwepo na Padri mmoja aliyeitwa Amandus kutoka
Dodoma wa Shirika la Wamisionari ambalo  halikufahamika kwa wenyeji wa
kipindi hicho. Baadaye Padre Amandus alijulikana kuwa ni mmisionari  wa Shirika
la Wamisionari wa Roho Mtakatifu.  

Historia inaonesha kuwa mpaka 1921 eneo la Chibumagwa lilikuwa chini ya
Wamisionari Wabenediktini kutoka Ujerumani. Padre Amandus alifika kwenye kijiji
cha Mpandagani kwenye mwinuko ulioko karibu na Chemchemi ambayo hadi
hivi leo inaonekana. Alijenga Kanisa hapo la Tembe kwa kutumia matofali ya
kuchoma.

Baada ya miaka karibu minne ya kazi yake ya kuhubiri neno la Mungu
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Mpandagani na vitongoji vya karibu, kama vile Nkonjigwe, Ndabwasi na
vinginevyo, Waingereza walichukizwa na dini ya Kikatoliki. Hii ni kwa sababu
bonde zima (Bonde la Ufa – Manyoni) liliwekwa chini ya  dhehebu la Anglikana
wakiwa wao ndiyo wasimamizi wakuu. Hivyo waliamua kumkamata Padre
Amandus na kumpeleka sehemu ambayo waamini hawakuitambua na  kumfanya
mateka wao.

Baada ya hujuma hizo za waingereza hapakutokea tena Padri mwingine
kuendeleza huduma za kiroho, hadi ilipofikia mwaka 1950. Mwaka huo alifika
Padri George kutoka Bahi ambaye aliamua kujenga kijikanisa cha tembe hapo
Nkonjigwe, ambapo ni kati ya vijiji vya Mpandagani, Sasajila na Chibumagwa.
Padri huyo aliweza kupambana na Waingereza vilivyo bila ya kukata tamaa.
Hakuogopa vitisho vyao dhidi ya waamini waliolipokea neno la Mungu kupitia
Kanisa Katoliki.

Mnamo mwaka 1952 Padri George alifanya kazi zake kwa moyo wa ushujaa
akizungukia bonde zima la Unyangwira na baadaye kurudi Bahi mahali alipoishi.
Alijenga Shule katika kitongoji cha Chinyika kwa kutumia vipande vya matofali ya
kanisa lililojengwa na Padri Amandus. Kanisa ambalo lilibomolewa huko
Mpandagani, 

Shule hiyo ilifunguliwa na  Padri George kwa niaba ya Baba Askofu wa Jimbo la
Dodoma, mwaka 1953. Siku za Dominika Ibada ya Misa ilifanyika katika majengo
ya Shule.

Mwaka 1967, mapadre wa Shirika la Damu Azizi ya Yesu, waliwasili Chibumagwa
kuendeleza uinjilishaji. Nao ni Mapadri Joseph Montenegro na Dino Gioia. Wao
waliendeleza Ibada katika Majengo hayo ya Shule hadi mwaka 1968. Ilipofika
mwaka 1969 Wakristo na Mapadri waliamua kujenga Kanisa jipya, sehemu
ambayo ni katikati ya Vitongoji vya Chibumagwa, Chinyika, Ndebesii, Mlangwa,
Nkambala na Ndalu. Ili waamini wahudhurie misa bila usumbufu wa umbali
kutoka sehemu zao. Eneo lililochaguliwa kujengwa Kanisa, awali lilipendekezwa
na Serikali kujenga Ranchi ya Mifugo lakini ruhusa ilitolewa kujenga Kanisa.
Juhudi za ujenzi kwa njia ya kujitolea zilifanyika. 

Kanisa jipya la Chibumagwa  lilifunguliwa rasmi tarehe 15/08/1970 na Padri
George kwa ruhusa ya Askofu Jeremia Pesce wa Jimbo la Dodoma. Wakristo
wengi waliamua kusogea karibu na Kanisa kwa kujenga nyumba zao hivyo hata
sura ya Kanisa iligeuka na kuonyesha mandhari ya kupendeza.

Mnamo mwaka 1974 kulishuhudiwa operesheni vijiji Tanzania ambapo Wanavijiji
walilazimika kuhama na kuanzisha makazi ya pamoja ili kupata huduma za
Serikali kwa urahisi. Tarehe 08/08/1974 uhamisho ulianza rasmi huko
Chibumagwa.  
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Kanisa  nalo lilipaswa lihamishwe kwenda Chinyika kutoka Chibumagwa.  Hapo
ndipo Padri Joseph  Montenegro alipohitaji kupata ukweli juu ya uhamisho wa
Kanisa.  Tarehe 10/08/1974 Padri Joseph alikamatwa na kuwekwa mahabusu ya
kijiji kwa sababu viongozi waliona anapinga serikali.  Katibu Kata Ndugu
Mwakasege, na Mwalimu Mkuu Gaspari Mrema walitoa amri akamatwe. 

Padri Dino aliarifiwa juu ya tukio hilo na Wakristo. Naye aliwasiliana na Mkuu wa
Wilaya ili kumtoa Padri Joseph mahabusu. Mkuu wa wilaya alitekeleza ombi hilo
siku hiyo hiyo. Tarehe 13/08/1974, uongozi kutoka makao makuu ya Mkoa
Singida ulitoa uamuzi wa Kanisa kubaki mahali lililopo.  

Mapadri wa Shirika la Damu Azizi ya Yesu walihudumia pia vigango vya karibu na
bonde la Ufa, mathalani Makasuku, Kinangali, Makutupora, Chikuyu, Kilimatinde,
Sukamahela, Majiri, Mbwasa na Mpandagani. Mgogoro kuhusu uenezaji wa Dini
ya Kikatoliki ulikuwa mkubwa karibu kila kigango kilichotajwa hususani
unyanyasaji wa Makatekista wa kipindi hicho. Hii ni kwa sababu dhehebu la
Kianglikana lilikuwa limekabidhiwa eneo la Manyoni kipindi hicho, chini ya
uongozi wa Waingereza. Yasemekana kuwa hata huduma za kiafya Hospitalini
Kilimatinde ilikuwa ni ngumu kwa Mkatoliki kuhudumiwa.

Mnamo mwaka 1979, Waamini walikuwa wameiva vya kutosha kiimani na idadi
yao ilizidi kuongezeka siku hadi siku.  Ndipo Chibumagwa ilipotangazwa rasmi
kuwa Parokia, ikivijumuisha vigango vyote vilivyotajwa hapo juu. Paroko wa
kwanza alikuwa Padri Dino Gioia, akiwa na msaidizi wake Pd. Ernest Gizzi.

Ujenzi wa Nyumba za Masista ulianza mara moja. Mnamo mwaka 1980 wakafika
Masista wa shirika la Waabuduo Damu Azizi ya Yesu. Masista hao walikuwa ni Sr.
Santina, Sr. Delfina na Sr. Carmina. Hawa walitoa msaada mkubwa katika
kuwaelimisha akina mama kushona  na pia kutoa malezi bora ya watoto.

Mwaka 1991, parokia ilibaki wazi bila Padri. Kazi za misioni zilikuwa chini ya Sista
Teresa wakisaidiana na Katekista Moses Luambano. Mnamo mwaka 1992 Padri
Brendan Doherty, Mkanada alifika kuhudumia hadi 1993 alipoondoka.
Chibumagwa ikaanza kupata huduma ya Padri kutoka Manyoni kila Jumapili.
Padri aliyejitahidi kufika hapa alikuwa Felix Mushobozi. Mwaka 1994 alikuja Padri
Timothy Coday ambaye alikuwa Paroko hadi 1996 alipokuja Padri Mtanzania
Adolph I.L. Majeta kushika nafasi ya Uparoko.Waliopo sasa (2008) ni Pd. Denis
Mlimila (Paroko) na Pd. Fabian Ruganyiza.

Matokeo ya shughuli za kichungaji yanatia moyo ambapo 
Parokia imejenga Kanisa kubwa la kisasa,  ina jumla ya wakatoliki 15,326 kati ya
wakazi 312,606. Kuna vigango 16, makatekista 27, Waseminari wadogo 6 na
mmoja Seminari kuu. Vyama vya Kitume vilivyomo parokiani humo ni WAWATA,

64 MIAKA 100 YA UKRISTO  JIMBONI  SINGIDA

Jubilei Singida.qxd:Layout 1  7/3/08  3:51 PM  Page 64



VIWAWA, UWAKA, T.Y.C.S.

Parokia ya Chibumagwa ina Mapadre 2 wazawa ambao ni 
Pd. Plasido Labila (Salesian of Don Bosco)  na Pd. Aloyce Mossi ( 3/8/2003, J ).

Huduma za jamii zinazotolewa ni pamoja na huduma za afya, maji na Elimu.
Ambapo kuna Zahanati 2 na huduma za Kliniki vijijini, visima vya maji vya pepea
(Windmills), shule ya awali (chekechea) na vituo 2 vya wazee na wasiojiweza. 

PAROKIA YA IGUGUNO (1982)

Kanisa Katoliki limeingia kwa
mara ya kwanza Parokiani
Iguguno mwaka 1934 katika
Kigango cha Nkwae.
Wamisionari wa kwanza kufika
huko walikuwa Wamisionari wa
Afrika na baadaye Wapalotini.
Hawa walihudumia wakitokea
Parokia za Makiungu,
Chemchem na Singida. Kabla ya
Parokia hii  kuanzishwa mwaka
1982, kulikuwa na vigango 7
vikiwemo Nkwae (Kat. Michael
Lema, 1934), Iguguno (Kat.
Michael Lema, 1956), Msisi (Kat.
Philipo Hanje, 1962), Ughandi (Kat. Philipo Nyonyi, 1971), Tumuli (Kat. Alex
Majengo,1975),  Kisiluda (Kat. Kamili Yohana, 1978) na Kitumbili (Kat. Mateo
Ghuliku,1980). 

Mwaka 1968, Pd. Michael Coen, Mpalotini, alianzisha ujenzi wa Kanisa kwa
ushauri wa Askofu Mkuu Marko Mihayo aliyechagua mahali lilipojengwa Kanisa
sasa.  Vigango vingine vilivyofunguliwa baadaye ni Kinampanda (1982), Ishenga
(1984), Lukomo (1987), Maluga, Kinyangiri na Kisinagogi cha Kenke (2001).

Parokia ya Iguguno ilifunguliwa tarehe 20 Januari, 1982.  Paroko wake wa
kwanza alikuwa Pd. Patrick Njiku. Ilifunguliwa ikiwa na waamini 652. Ongezeko
la waamini limekuwa la kasi  nzuri kwani mpaka mwaka 2007,Parokia ilikuwa na
waamini 3,160 kati ya wakazi 13,160. Kuna vigango 12 na Visinagogi 2,
Makatekista 17  wakiwemo  9 waliopata kozi.  Vyama vya Kitume: Legio Maria,
Painia, WAWATA, VIWAWA, T.Y.C.S, UMAKASI, UWAKA, Shirika la Kipapa la Utoto
Mtakatifu wa Yesu, Shirika la Moyo Mtakatifu wa Yesu na Jumuiya Ndogo Ndogo
za Kikristo. Parokiani Iguguno kuna nyumba 1 ya Shirika la Masista wa BikiraMaria
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Mpalizwa (Assumption Sisters)  wanaohudumia katika nyanja za Afya, Elimu na
Katekesi.  

Miito: Kuna Waseminari wadogo 3  na mmoja Semianari kuu, Frt. Pasian
Mwanga. Kuna Mabruda wawili: Br. Protas John (Christian Instruction) na Br.
Patrick Gieda (Mabruda wa Yesu Mkombozi). Wapo wasichana  katika nyumba za
Malezi katika mashirika ya Masista wa Mt. Vinsenti Palotti – Siuyu na Masista wa
Bikira Maria Mpalizwa. 

Kuna Masista 8: Sr. Veronica Lukasi (Mabinti wa Maria), Sr. Consolatha Soteri
(Agustian Sisters – Basuto ), Sr. Maria Karoli (Theresia wa Culcuta), Sr. Yustina
Ignas, Sr. Salome Ignas, Sr. Magdalena Martin (Assumption), Sr. Rosalia Jacob
(Mt. Vinsent wa Paulo – Mitundu ) na Sr. Frida Calvin.

Kuna Padre mmoja tu. Naye ni Pd. Vinsent Allute (27/6/ 1993, J) Mapadre
wanaohudumia kwa sasa ni Pd.Ladislaus Bahali (Paroko) na Pd. Eliah
Mnyakanka.

Maendeleo ya jamii:
Afya: Kuna Zahanati 1 na huduma ya Uzazi (Maternity), Kituo cha Ushauri Nasaha
(VCT), Kituo cha watoto wadogo 
Elimu: Kuna Montessori watakaolelewa hadi shule ya Msingi. Vyote hivi
vinaendeshwa na Masista wa Shirika la Bikira Maria Mpalizwa.
Maji: Kuna kisima 1 cha kutumia upepo (windmill)
Mazingira: Parokia ina utunzaji wa miti ya asili katika eneo la Parokia.

PAROKIA YA HEKA    ( 1986)

Kanisa la Heka lilianza
mnamo mwaka 1957 huko
Nzegamila Winamila. Kanisa
lilianza na waamini 10 wote
kutoka Ntumbi, Parokia ya
Sanza. Katekista wa kwanza
aliitwa Virgilio  Lemani
Yakobo. Mapadre wa
Mateso walisoma misa ya
kwanza tarehe 15
Agosti,1957 katika Kanisa
lililojengwa kwa tope.
Mapadre wa Shirika la
Mateso wakiongozwa na Padre Placido
waliendelea kuanzisha vigango na kuwatuma
makatekista kuvisimamia. Mwaka 1961, Kanisa
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lilijengwa kwa bati huko Nzegamila. Wakristo walijitolea kufyatua matofali na
kujenga. Mapadre walitoa mabati, mbao pamoja na gharama za mafundi. Mwaka
1969, Kanisa la Nzegamila lilihamia Heka. Makatekista wakiwa Pancras Kagulii
na msaidizi wake Simoni Maweze. Mapadre wa Shirika la Mateso waliendelea
kuhudumia vigango hivyo hadi tarehe 2/6/1974, walipoingia Mapadre wa Shirika
la Damu Azizi ya Yesu. 

Mapadre waliohudumia kigango cha Heka walikuwa Padre Dino Gioia na Padre
Joseph Montenegro, wote kutoka Manyoni. Mwaka 1972, Kanisa kubwa lilijengwa
pamoja na nyumba ya Mapadre. Makatekista walijitolea fedha kwa ajili ya kuwalipa
vibarua wa kufyatua matofali, na wamini walichangia mahindi gunia 70. Mapadre
walisaidia bati na mbao. 

Janauari  2,1974,  Heka ikaitwa Parokia ndogo chini ya uongozi wa Padre
Dominiko Altieri. Mwaka huo huo 1974, kukawa na uhamisho wa vijiji, hivyo
vikanisa vyote vikavunjwa na kubaki vigango 7 ambavyo ni Heka, Chikola, Sasilo,
Winamila, Chidamsulu, Chikombo na Nkunzi.

Wamisionari wa Shirika la Wakonsolata ni miongoni mwa Wamisionari wanaotoa
huduma katika jimbo la Singida. Mapadre Wakonsolata waliingia jimboni Singida
mwaka 1986. Walifungua Parokia ya Heka, ambayo walikabidhiwa na Wamisionari
wa Damu Azizi ya Yesu waliyoihudumia kama kigango tangu mwaka 1974. 
Lengo na Karama yao ni kulihudumia Kanisa kwa njia ya kueneza Injili popote na
sifa za Bikira Maria ambaye anaheshimiwa kwa namna ya pekee kwa jina la
Consolata, yaani Faraja. 

Septemba 21, 1986, Parokia ya Heka ilifunguliwa rasmi chini ya Shirika la
Mapadre Wakonsolata. Paroko alikuwa Padre Romano Motter. Misa ya uzinduzi
wa Parokia ilisomwa na makamu Askofu Padre Dino Gioia. 

Mapadre waliohudumia Parokia ya Heka ni Padre Romano Motter (1986 – 1987),
Pd. Mario Biestra (1987), Pd. Egidio Crema (1988 – 1991), Pd. Antonio Tieto (1989
– 1996), Pd. Luigi Cason (1992 – 1998), Pd. Joseph Pekito (1992 – 1995), Pd.
Angelo Pizzaia (1996), Pd. Ricardo Osola (1997 – 1998), Pd. Luigi Accosato (1997
– 1998), Pd. Isack Mbuba (1998 – 2005), Pd. Peter Lumili (2000 – 2003) na Pd.
Joseph  Inveland (2005 – 2006).  
Wanaohudumia kwa sasa ni  Pd. Saveri Diaz (Paroko),  Pd. Caroli Ouma (msaidizi)
na Bruda Nahashoni Njuguna.

Maendeleo ya Parokia

Kiroho: Kuna ongezeko la Waamini. Kwa sasa kuna waamini 4,247, Makatekista
23. Wenye kozi ni 5, wasio na kozi 18. Ujenzi wa nyumba ya mapadre
umekamilika. Makanisa ya kudumu Parokiani na vigangoni 15 yamekamilika
yakiwa na picha za wasimamizi wao.  
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Miito: Waseminari wadogo 3 na wakuu 5. Kuna mabruda 2 wazaliwa wa hapo.
Bruda Severine Mihambo na Bruda Vinsent Tadei Mtonyi (Shirika la Moyo Safi wa
Bikira Maria – SHIMU). Msichana mmoja nyumba ya malezi. 

Shirika la Masista Waabuduo walihudumia Parokiani Heka. Walipoondoka, utume
wao waliukabidhi kwa Shirika la Masista wa Mt. Agnes wa Chipole toka Songea
(Benedictine Sisters) wanaoendelea kuhudumia hadi sasa.

Vyama vya Kitume: VIWAWA, WAWATA, UWAKA, UMAKASI, TYCS, LEJIO
MARIA, MOYO MTAKATIFU WA YESU, MARIA  GORETI, UTOTO MTAKATIFU WA
YESU.
Kuna vigango 8. Navyo ni Heka, Sasilo, Chikola, Winamila, Mpola, Chikombo,
Mapela na Imalampaka.  
Afya: Kuna Zahanati 1 na Kituo cha Ushauri Nasaha na Upimaji wa Hiari wa HIV/
UKIMWI.
Elimu: Kuna Chekechea 3, Hosteli ya kulipia wanafunzi wavulana wa Sekondari. 
Maji: Parokia imetoa msaada kwa kuchimba visima 5 vya maji vilivyoko Heka,
Kizigo, Mapela, Mpandepande, na Nkunzi.
Ufugaji: Ni mradi wa akina Mama. Wanafuga mbuzi kwa kukopeshana wao kwa
wao.
Mazingira: Hadi sasa kuna vitalu vya miti na miti iliyopandwa. 

PAROKIA YA MTINKO (1992)

Parokia ya Mtinko ilifunguliwa rasmi Oktoba 17, 1992.  Ikiwa na waamini 3,750
chini ya Wamisionari wa Afrika wakiongozwa na Padre Albert Bolle.

Katika kijiji cha Mtinko
hapakuwepo na Kanisa hadi
mwaka 1988. Waamini
wachache walioishi hapo wakati
huo walisali katika kigango cha
Malolo. Mapadre Wamisionari
wa Afrika waliokuwa
wanahudumia kigango cha
Malolo kutoka Parokia ya
Ilongero waliona umuhimu wa
kuhamishia Kanisa hilo sehemu
ya Mtinko. Sababu msingi
ilikuwa  kwamba Malolo ipo
pembeni mwa eneo la Mtinko
linalohudumia eneo la Kijota,
Malolo, Mtinko na Nduu. Aidha eneo la Kanisa (Malolo) lilikuwa dogo kiasi
kwamba lisingefaa kwa huduma za kiparokia zilizokuwa zimelengwa. 
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Ujenzi wa Kanisa la Mtinko ulianza 1988 na kukamilika mwaka 1990. Kigango
kikahamishiwa Mtinko mwaka huo huo. Miaka miwili baadaye ndipo
ilipofunguliwa Parokia ya Mtinko, 1992. 

Mashirika ya Mapadre yaliyohudumia hapo ni Wamisionari wa Afrika tu, kisha
waliwakabidhi parokia Mapadre Wanajimbo mwaka 1995. Paroko wa kwanza
mwanajimbo akawa Padre Ladislaus Bahali.

Maendeleo
Kiroho: 
Kuna ujenzi wa Makanisa 4 ya kudumu vigangoni, Getanuwas, Mpipiti, Mkenge
na Mudida.  Parokiani Mtinko kuna masista wa Shirika la Mt. Karoli Borromeo
wanaotoa huduma katika nyanja ya afya. Idadi ya waamini katika Parokia hadi
mwaka 2007 ilikuwa 6982 kati ya wakazi 63,335. Kuna vigango 15, Makatekista
26; waliopata kozi ya ukatekista ni 11. Vyama vya Kitume vilivyoko Parokiani ni
Lejio Maria, Moyo mtakatifu wa Yesu, Painia, Focolare, Chama cha Kipapa cha
Utoto Mtakatifu wa Yesu, TYCS, UMAKASI, Bikira Maria, VIWAWA na WAWATA. 

Miito: Kuna Waseminari wadogo 6 na wakuu 2: Frt. Fidelis Mungoya na Frt. Timoth
Muna.Wasichana 10 katika nyumba za kitawa. Idadi ya Masista wazawa ni 7, kuna
Bruda Stanslaus Njiku OFM Cap., anayefanya utume nchini Zambia.   IPadre
Aloyce Kijanga (16/7/1995, J), Padre Castory Kisuda (9/5/1998, C.S.Sp) ambaye
anafanya utume nchini Zambia. 

Afya: Kuna Hospitali ya Mt. Karoli Boromeo, yenye kitengo cha ushauri nasaha
na upimaji wa hiari wa VVU/UKIMWI, Zahanati 1. Vyote hivyo vinaendeshwa na
Masista wa Mtakatifu Karoli Boromeo. Kuna shule 2 za awali na shule 1 ya msingi
– Diagwa.

Kwa sasa Parokia hii inahudumiwa na Mapadre 3 ambo ni Pd. Stephene Sinda
(Paroko), Paschal Bulali na Pd. Bernard Magida. 

PAROKIA YA ITAJA (1996)

Msimamizi wa Parokia ya Itaja ni Mtakatifu Luka. Alitajwa  Novemba 25, 2004 na
Askofu Desiderius Rwoma. Parokia hii ilifunguliwa mwaka 1996 ikiwa na waamini
1,688 katika vigango 9.  

Kabla ya kuwa Parokia, mwanzoni kigango kilikuwa Ngimu kikihudumiwa na
mapadre kutoka Parokia ya Singida. Katekista Joachim Mkuki alihamia eneo la
Itaja na kukuta familia mbili za Kikristo. Familia ya mzee Lukas Jaladi na Mzee
Joseph Hango. Hapo walianzisha kigango cha Itaja. Kutokana na umbali
kihuduma kutoka Singida, Parokia ya Ilongero ilipangiwa kuhudumia  baadhi ya
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vigango vya kanda ya Itaja vilivyokuwa
vinahudumiwa na Parokia ya Singida.
Vigango hivyo ni Itaja, Ngimu, Sagara,
Mughunga na Lamba kuanzia mwaka
1993 hadi 1996.

Parokia ya Itaja ilianzishwa na mapadre
wanajimbo ambao ni Padre Paschal
Bulali (Paroko) na Padre James Ilanda
(Msaidizi). Mapadre wengine
waliendelea kuihudumia Parokia hiyo.
Pd. Andrea Huta (Paroko) na Pd. Audax
Mukandara ndio wanaoihudumia
sasa(2008).

Mandeleo:

Kiroho: Parokia inaendelea kukua katika maendeleo ya Kiroho hususani katika
upokeaji wa Sakramenti mbalimbali mathalani: Ubatizo, Kipaimara, Ndoa, n.k.
Kumekuwa na ongezeko la Waamini. Wakati wa kufunguliwa ilikuwa na  waamini
1688: watu wazima 613, Vijana 992 na watoto 83. Hadi 2007 waamini waliisha
ongezeka hadi kufikia 4850 wakiwemo watu wazima 2421, Vijana 2217 na watoto
212. 

Kutokana na uchanga, Parokia bado haina Mapadre wazawa. Alikuwepo Sista
Emmanuela Mkuki (Shirika la Mtakatifu Vincent wa Paulo, Mitundu) ambaye sasa
ni marehemu; na kuna Bruda 1.

Mashirika ya Mapadre yaliyohudumia katika Parokia hii wakati ilipokuwa bado
kigango ni Wamisionari wa Afrika na Wapalotini. Parokia inatarajia kupata masista
Wahudumu wa Habari Njema 2008. 

Kuna vyama 9 vya Kitume, ambavyo ni Painia, Lejio ya Maria, Moyo Mtakatifu wa
Yesu, WAWATA, VIWAWA, UWAKA, UMAKASI,T.Y.C.S, CPT na Shirika la Kipapa
la Utoto Mtakatifu wa Yesu. Parokia ina makatekista 12. Kati yao 10 wamepata
kozi ya Katekesi. Kuna Waseminari wadogo 5. 

Waamini wamejitahidi kujenga Makanisa ya kudumu vigangoni kama vile Sagara,
Mipilo, Ishpunga, Murigha, Pohama, Msange na Itaja. Idadi ya vigango nayo
imeongezeka na kufikia 12; navyo ni Itaja, Sagara, Pohama, Ngimu, Lamba,
Mwighanji, Endeshi, Mipilo, Ishpunga, Msange, Mangida na Murigha.
Kimwili: Parokia ina mradi wa shamba la ekari 12 ambamo hulimwa mazao ya
mahindi na alizeti. Pia kuna mradi wa mashine 1 ya kusaga nafaka. Parokia
inatarajia kupanda miti ya mbao ekari 40 katika kigango cha Pohama.
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MASHIRIKA YA KIMISIONARI YALIYOINGIA   AWAMU
YA KWANZA YA JIMBO (1972 – 1999)

MASISTA WA HURUMA (MISERICORDIA), 
KINTINKU NA ITIGI  1976

Shirika hili lilianzishwa mwaka 1840 na Mwenye Heri Padre Karlo Steeb pamoja
na Mama Vincenza Maria Poloni huko Verona, Italia.

Shirika  hili liliingia Tanzania mwaka 1934. Ni Shirika la mseto wa kimataifa la
sheria ya Kipapa na la kitume. Wanashirika hawa waliingia Jimboni Singida Agosti
7, 1976 kutoka jimboni Dodoma. Kabla ya kuanza makazi Parokia ya Kintiku,
walihudumia wakitokea Parokia ya Bahi jimbo la  Dodoma. Baada ya nyumba yao
kukamilika, masista walihamia Kintinku. Masista wa mwanzo walikuwa: Sr.
Rosabertilla, Sr. Zeria na Sr. Liaerinesta Maroni.
Karama ya Shirika ni HURUMA.  Msingi wake u katika mang’amuzi ya Kienjili ya
Waanzilishi (2Kor 1:3b – 4). Huduma zitolewazo na Masista hawa ni Kuhudumia
Maskini, wazee, wagonjwa, Kufanya kazi Hospitalini na Zahanati, mafundisho ya
watoto na Vijana mashuleni, Huduma za kichungaji Parokiani, shuleni na gerezani
kwa kufundisha dini. 

Jimboni Singida Shirika lina nyumba (Konventi) 2: Kintinku na Itigi zenye
wanajumuiya 9. Walioko Kintinku ni Sr. Rosabertilla, Sr. Emarika, Sr. Pierrina na Sr.
Agnes.

MASISTA MABINTI WA MARIA, SINGIDA 1976.

Mwanzilishi wa Shirika hili  ni Askofu Joseph George Edward Michaud (W.F)
mwaka 1930 huko Tlawi katika jimbo la Mbulu. Liliidhinishwa rasmi mwaka 1933.
Shirika la Mabinti wa Maria ni la sheria ya Kijimbo na la kitume. 
Jimboni Singida liliingia rasmi na kuanza Utume mwaka 1976 likitokea Jimbo kuu
la Tabora. Makao yake makuu ni Kipalapala, Tabora. 
Karama ya Shirika ni UPENDO NA HUDUMA. Masista wake wanaishi na
kuonyesha karama hizi katika nyanja mbalimbali za Utume wao. 

Hapa Singida, Shirika hili lina nyumba 4, ambazo ziko Parokia za Singida, Ilongero
na Chemchem, zenye wanajumuiya 12.  Jimboni, shirika hili linashughulika na
huduma zifuatazo: Kutunza wagonjwa, kusimamia kituo cha Walemavu Ilongero
na kuwapa mafunzo ya Kimwili na Kiroho ili waweze kujitegemea. Kufundisha
wasichana kushona na wavulana useremala ili waweze kujitegemea walau kiasi
katika maisha yao. Kuhudumia shule ya awali Upendo iliyopo Parokia ya Singida,
kutunza Kanisa na nyumba ya Askofu jimboni na Mangua pamoja  na kufundisha
dini mashuleni.
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WAMISIONARI  WA  MAMA WA MSALABA MTAKATIFU,
PUMA 1977.

Mwanzilishi wa Shirika hili ni Mama Maria Stieren akishirikiana na Padre
Cornelio Del Zotto ambaye ni Abate Mkuu na mwanzilishi Mshiriki wa Familia hii
ya kidini Julai 7, 1977.  
Mwanzoni Mama Maria Stieren alikuwa mtawa wa shirika la Masista
Wabenediktini wa Tutzing. Aliingia Tanzania kwa mwaliko wa Mhashamu Askofu
Victor Helg wa Ndanda mwaka 1959 akitokea Ujerumani. 

Mwaka 1977 aliingia Singida na kufikia Parokia ya Makiungu, ambapo alikaa kwa
miezi 6. Alihamia Puma Julai 7, 1977 na kuanzisha Shirika hili. Ni la sheria ya
Kipapa na la kitume.

Shirika hili lina sehemu kuu 2: Shirika la Wamama wa Msalaba Mtakatifu(Masista)
na Shirika la Wamisionari wa Msalaba Mtakatifu (Mapadre na Mabruda), Puma.
Shirika hili liliandikishwa rasmi na Serikali ya Tanzania kama “Registered Trustee”
mwaka 1984. Juni 29, 1991, Mama Mkuu Maria Stieren alitambuliwa rasmi na
Roma kuwa Mama Mkuu wa Shirika la Wamama wa Msalaba Mtakatifu. Juni 24,
2004 alitambuliwa pia rasmi na Roma kuwa mwanzilishi wa Shirika la Wamisionari
wa Msalaba Mtakatifu chini ya usimamizi wa Tume ya Baba Mtakatifu   Yohane
Paulo II “Ecclesiam Dei”.

Wajibu wa Shirika hili ni kutunza UKWELI WA KANISA KATOLIKI, KUABUDU
EKARISTI TAKATIFU, HESHIMA KWA MSALABA MTAKATIFU, HESHIMA KWA
MAMA BIKIRA MARIA NA UMOJA NA UTII KWA BABA MTAKATIFU. 

Kufikia Novemba 4, 2004, Shirika lilikuwa na Mapadre 3, Mabruda 40, masista
75 na vijana wa malezi. Wengine kati yao ni Wamisionari Ulaya na Amerika. Vituo
vyake vikuu vikiwa: Puma na Kinyaghagha (Singida), Dareda na Gehandu (Mbulu),
Anapolisi (Brazil) na Munich (Ujerumani). 

Kazi zinazofanywa na Shirika hili: Kuhudumia wagonjwa, Kutoa mafunzo ya ufundi
kwa vijana, huduma ya maji, kutunza na kuhudumia wasiojiweza; mfano  wazee,
walemavu, yatima nk., Kutoa chakula katika shule zinazozunguka vituo vyao.
Kueneza Injili, miradi ya kuendeleza akina mama na watoto, kilimo na ufugaji na
kutoa malezi kwa vijana.
Mwanzilishi wa Shirika hili Sr. Maria Stieren alifariki April 17,2008 na kuzikwa April
23,2008, katika makao makuu ya Shirika lake, Puma Singida.
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SHIRIKA LA MASISTA WA HURUMA WA MTAKATIFU
VINSENTI WA PAULO, MITUNDU 1982.

Shirika hili lilianzishwa mnamo mwaka 1839 katika Jimbo la Insbruck nchini
Austria. Tangu mwanzo shirika hili lilikuwa la Kijimbo na mnamo mwaka 1949
shirika lilipata hadhi ya kuwa shirika la Kipapa.

Shirika lilizidi kukua na kupanuka na hatimaye lilifika nchini Tanzania mwaka 1982
katika Parokia  ya Itigi eneo la Mitundu. Masista watatu wa mwanzo kufika
walikuwa, Sr. Maria Carmen Saxl akiwa kiongozi, Sr. Celine Mittelberger na
Sr. Maria Relinde Kleber.

Mnamo mwaka 1985 wasichana watatu walituma maombi ya kujiunga nao kwa
mara ya kwanza. Waliwapokea ingawa tangu mwanzo lengo lao halikuwa
kuanzisha shirika. Huo ndio ukawa mwanzo wa kuanzishwa kwa shirika. Sr. Maria
Kitiku akawa Sista wa kwanza mzalendo kuweka nadhiri za awali mwaka
1989. Kisha miito iliongezeka kwa wingi ambapo hadi 2008 shirika lilikuwa na
Masista 91, Wanovisi 23 na Wapostulanti 10.
Shirika  limeenea pia katika majimbo ya Mbeya na  Dar es Salaam. Hapa Jimboni
Shirika hili lina Nyumba 3 ambazo zipo Mitundu, Kiyombo na Itigi. 

Karama ya Shirika la Masista wa Huruma wa Mt. Vinsenti wa Paulo ni PENDO LA
HURUMA. 

Huduma zinazotolewa na Shirika hili ni pamoja na kufundisha dini mashuleni,
mafundisho kwa watoto wadogo, wakatekumeni, jumuiya ndogo ndogo za kikristo
na ushauri. Aidha, huduma za kijamii kama vile elimu, afya, maji, miradi na
huduma kwa makundi maalum kama vile Wagonjwa, akina mama na watoto,
waathirika wa VVU/UKIMWI, watoto Yatima, wazee na wafungwa ni kipaumbele
cha shirika.

MASISTA WA SHIRIKA LA  BIKIRA MARIA MPALIZWA
(RELIGIOUS OF ASSUMPTION – IGUGUNO , SINGIDA) 1984.

Shirika hili  ni la mseto wa Kimataifa likiwa katika sheria ya Kipapa na ni la kitume.
Limeenea mabara yote. Lilianzishwa April 30,1839 na Maria Eugenia wa Yesu
aliyetajwa Mtakatifu Juni 3, 2007 na Baba Mtakatifu Benedikto XVI huko Roma.
Lilitokea Auteuil, Paris Ufaransa likaingia jimboni Moshi pale Mandaka Agosti
1957. 

Mwaka 1984, Mhashamu Askofu Bernard Mabula aliwaalika kuja jimboni kufanya
kazi ya Utume Parokiani Iguguno. Masista wa kwanza kufika walikuwa Sr.
Modesta Eugenia (Marehemu sasa), Sr. Christina Mukamubanda, Sr. Agnes
Inyabukaye na Sr. Francoise Bax. Septemba 8, 1986, Masista wa Shirika hili,
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walikabidhiwa pia uendeshaji na usimamizi wa Kituo cha Mafunzo ya Jamii (Social
Training Centre) jimboni. Sr. Agatha Emmanuel, Sr. Agnes Inyabukaye na Sr.
Amicia walikuwa wa kwanza kuhudumia kituo hiki. Hivyo wakawa na nyumba 2,
Iguguno na Singida. Masista mbalimbali waliendelea kuhudumia katika nyumba
hizi. Kwa sasa (2008) nyumba hizi zina  wanajumuiya 10.  

Maisha ya Shirika hilo kwa ujumla yanajengwa juu ya nguzo tatu: maisha ya Sala,
Maisha ya Jumuiya na maisha ya Utume.  Kauli Mbiu ya Shirika hili ni “MUNGU
PEKE YAKE” (GOD ALONE).

Karama ya Shirika hili ni  ELIMU.  Elimu hii hutolewa  kwa njia ya elimu rasmi na
isiyo rasmi (Formal & Informal Education) kwa lengo la kubadili jamii kupitia tunu
za Injili. Mkazo zaidi ukiwa ni kwa vijana.  Hivyo katika utume wao wa kuelimisha
vijana wanatia mkazo wa maadili mema katika kumfanya Mungu ajulikane,
apendwe, atumikiwe na atukuzwe katika jamii. 

Huko Iguguno wana Zahanati ambayo inatoa huduma ya uzazi (maternity), kituo
cha ushauri Nasaha (VTC), kufundisha dini shule za msingi na  kituo cha watoto
wadogo. 

Parokiani Singida, Masista hawa wanashughulika na usimamizi wa Kituo cha
Mafunzo ya Jamii ambacho hutoa huduma  ya malazi na chakula kwa wageni wa
ndani na nje ya nchi,  pamoja na kumbi za mikutano. Husimamia pia malezi ya
vijana wakati wa Juma la vijana ambalo hufanyika kila mwaka jimboni, Mikutano
ya Pasaka ya vijana wa Sekondari (Easter Conference) na mikutano ya kichungaji.

SHIRIKA LA MASISTA WA UPENDO WA MTAKATIFU
CHARLES BORROMEO (MTINKO & SINGIDA) 1985.

Shirika hili liliingia Jimboni Singida katika Parokia ya Mtinko kutoka Netherlands
mwaka 1985. Makao yake makuu yapo Ujerumani. 

Karama ya Shirika ni UPENDO NA SALA YA TAAMULI. Shirika hili linazidi kukua
kwa kasi nzuri. Tangu kuanzishwa hadi sasa linajumla ya wanajumuiya 61. Kati
yao, Masista ni 52 wakiwemo 35 wenye nadhiri za daima na 17 wenye nadhiri za
muda. Wanovisi 6 na Wapostolanti 3. Kuna konventi 2 na nyumba ya malezi ya
Wanovisi.

Huduma zinazotolewa na shirika hili ni afya na  elimu,  kusaidia hasa maskini,
wagonjwa, waliotelekezwa na  watoto.
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SHIRIKA LA MASISTA  WA-URSULA WA MOYO MTAKATIFU WA YESU
MTESWA (MKIWA – ITIGI) 1990.

Shirika hili ni mojawapo kati ya matawi mengi ya familia ya Wa-Ursula. Lilianzishwa
na Mt. Angela Merici katika karne ya 16 huko Italia. 

Ursula Ledokowska, mama mmoja Mpolandi aliyetangazwa Mtakatifu mwaka
2003 na Baba Mtakatifu Yohane Paulo II, alianzisha tawi jipya la Wa-Ursula mwaka
1920. Kwa ruhusa ya Makao Makuu ya Baba Mtakatifu, lilipewa jina la SHIRIKA
LA WA-URSULA WA MOYO WA YESU MTESWA. Katika jina la Shirika ipo roho
ya shirika na Karama yake: MOYO WA YESU MTESWA.  Yaani wito wa Wa-Ursula
unawaunganisha kwa namna ya pekee kwa mateso ya Yesu kuanzia Getsemani
hadi msalabani alipotamka neno “Naona Kiu.” Wajibu wa Wa-Ursula ni kutuliza
kiu ya Yesu ambaye leo anaendelea kuteswa kwa watu maskini, wagonjwa,
yatima, wanaoachwa na wanaonyanyaswa.

Karama ya Shirika ni : “KUMTANGAZA KRISTO NA UPENDO WA MOYO WAKE
KWA NJIA YA MALEZI, ELIMU KWA WATOTO NA VIJANA  na HUDUMA KWA
NDUGU WANAOHITAJI SANA na  WANAODHULUMIWA.” 

Utume wa Shirika ni: elimu na malezi kwa watoto na vijana na huduma kwa watu
wanaohitaji hasa maskini, yatima na wasiopendwa. 

Shirika lilianzishwa  Poland, na baadaye limeenea katika nchi 12 zilizo katika
mabara 5. Ndani ya nchi hizi kuna jumuiya 100 za Wa-Ursula.  

Nchini Tanzania liliingia Septemba 25,1990 na kufanya maskani yake jimboni
Singida. Kabla ya kuanzisha makazi ya kudumu Mkiwa waliishi Itigi. Masista wa
kwanza walifika kutoka Italia, nao ni Sr. Rita Fiorillo, Sr. M. Incornata Lemmo, Sr.
M. Teresa Tesha, Sr. Melania Mganda na Sr. Paulina Madinda. Mwaka 1991
walihamia Mkiwa, ambapo ni Makao Makuu ya Shirika.

Mwaka 1992 walipokea wasichana kwa mara ya kwanza waliojiunga na malezi.
Nao ni Sr. Modesta Temu, Sr. A. Rosa Kahimbi, Sr. Christina Mushi, Sr. Marta
Madinda, Sr. Suzana Monko, Sr. Anjela Massawe, Sr. Carolina Halighu na Sr.
Cathrene Mmassy.  

Mpaka sasa wana masista 51 wa nadhiri za daima na 45 nadhiri za muda.
Wanovisi ni 22 kati yao 12 ni mwaka wa pili na Wakandidati 16.

Shirika limeenea katika majimbo 5 nchini Tanzania, ambayo ni Singida, Dodoma,
Moshi, Morogoro na Mahenge. Nyumba  zilizopo  Jimboni Singida ni pamoja na
Itigi (1990), Mkiwa (1991), Isuna (1995), Sukamehela (2002), Singida Mjini (2006),
na Diagwa (2006).  
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Jimboni Singida wanafanya utume ufuatao: Kufundisha shule za Chekechea,
Kufundisha shule ya Ufundi, Kuwalea wasichana wa Sekondari katika Hosteli ya
Itigi, Kuwahudumia wagonjwa katika Hospitali na Zahanati, Huduma kwa
wakoma, Uhamasishaji wa vyama vya Kitume na  kufundisha dini shuleni. 

MASISTA  WA SHIRIKA LA  MTAKATIFU VINSENTI
PALLOTTI (SIUYU) 1990.

Shirika hili  liliingia jimboni Juni 1990. Kituo chao cha kwanza kilikuwa ni
Makiungu. Baadaye walihamia Siuyu. Masista wa kwanza kufika walikuwa Sr.
Mary McNulty (Kiongozi), Sr. Hedwig Kaiser, Sr. Stella Barelli na Sr. Yucunda
Kutsel. 

Karama ya shirika ni KUAMSHA IMANI NA KUENEZA UPENDO  KWA WATU
WOTE KWA NJIA YA KUFUNDISHA, KUZUNGUMZA n.k. 

Hutoa huduma ya kufundisha dini na elimu dunia,kutembelea na kuhudumia
wagonjwa na kusaidia maskini. 
Mwaka 1995, baada ya kuona umuhimu wa kuwainua wasichana kielimu, Masista
hawa walifungua shule ya Sekondari ya Wasichana inayojulikana kwa jina la
“Pallotti Secondary School”. Hivi sasa shule hiyo ina kidato cha I – VI, ikiwa na
idadi ya wanafunzi 265.

SHIRIKA LA MAISHA YA KITUME LA KAZI YA ROHO
MTAKATIFU –“Apostolic Life community of Sisters in the

Opus Spiritus Sancti (OSS)”, MAKIUNGU (1992).

Shirika hili lilianzishwa mwaka 1950 na Padre Bernhard Bendel huko
Mammalshain, Ujerumani ya Magharibi. Wanashirika hao walikuja Tanzania
mwaka 1964 na kuweka makazi yao Moshi.

Hili ni Shirika la Sheria ya Kijimbo na la kitume. Ni shirika la mseto wa Kimataifa.
Liliingia jimboni Singida mwaka 1992 likitokea Moshi. Wanatoa huduma katika
Parokia ya Makiungu.

Karama ya Shirika ni KUFANYA UTUME KATI YA WATU. Huduma wanazozitoa
jimboni Singida ni kuhudumia wagonjwa, huduma za kiroho yaani ushauri kwa
ujumla na kufundisha dini. 
Wana nyumba 1 katika hospitali ya Makiungu. Wako Masista 5 katika jumuiya
hiyo.
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TAASISI ZILIZOANZISHWA KIPINDI HIKI.

1. KITUO CHA MAFUNZO YA JAMII  (SOCIAL TRAINING
CENTRE – STC)

Kituo hiki kilianzishwa 1980 chini ya uongozi wa Mhashamu Askofu Bernard
Mabula, mwasisi wa Jimbo la Singida. Askofu aliwaalika watawa wa Shirika la
Bikira Maria Mpalizwa (Religious of the Assumption )  kuja Jimboni Singida
mwaka 1984 kufanya kazi za kitume katika Parokia ya Iguguno. Septemba 8,1986,
Watawa hawa walikabidhiwa pia jukumu la uendeshaji wa kituo hiki, hivyo kufanya
uwepo wa jumuiya 2 katika jimbo la Singida (Parokia za Iguguno na Singida).
Kituo hiki kilifunguliwa rasmi Septemba 21, 1986 na Askofu Bernard Mabula.
Askofu alitaja lengo la kituo kuwa ni kuwasaidia watu wa Singida kuinua hali  za
maisha yao kwani Singida ni moja ya sehemu za nchi ya Tanzania zenye fursa
chache za kimaendeleo. Wazo lilikuwa ni kuwasaidia watu kwa njia ya utoaji wa
elimu mbalimbali, mfano, mafunzo ya kilimo, afya, lishe bora na useremala. Wigo
wa shughuli za kituo kama vile upishi, ushonaji na uchapaji (“typewriting”)
ulitarajiwa kuongezwa.  Kwa ufupi kazi za masista zilitajwa kuwa ni kuwapokea
watu wanaohitaji huduma mbalimbali na kuendeleza miundombinu ya kituo.
Masista wa kwanza kuhudumia kituo hiki ni Sr. Agatha Emmanuel, Sr. Agnes
Inyabukaye na Sr. Amicia.

Kituo hiki kimeendelea kukua na kustawi chini ya usimamizi wa Masista hawa
wakisaidiana na uongozi wa jimbo chini ya Mhashamu Askofu Desiderius Rwoma,
Askofu wa jimbo awamu ya pili na Msarifu Mkuu wa Jimbo Pd. Edward Mapunda.
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Kituo kilianza na majengo machache. Katika majengo hayo kulikuwa na vyumba
vichache  kwa ajili ya malazi, jiko, Bwalo la kulia chakula pamoja na ukumbi wa
mikutano.  

Kituo hiki ni kitovu cha upitishaji wa elimu na mabadiliko ya kijamii (Knowledge
Tramission and Transformation). Makundi mbalimbali ya jamii yenye mahitaji
tofauti ya maendeleo kwa jamii yanafurahia uwepo wa kituo hiki. Wageni
wanaofika kwa huduma hutoka ndani na nje ya nchi. 

Huduma zitolewazo hapa ni pamoja na malazi, Chakula, ukumbi kwa ajili ya
Warsha, semina na mikutano mbalimbali ambayo hulenga katika nyanja
mbalimbali za kijamii hususani afya, uchumi, siasa, Mazingira, maji, elimu, kilimo
na mifugo, pamoja na shughuli mbalimbali za kichungaji (Pastoral and Spiritual
Inputs). 

Shughuli kuu za kijimbo mathalani Juma la vijana (Mabula Cup), mikutano ya
kichungaji, Mikutano ya Pasaka (Easter Conferences) kwa wanafunzi wa
sekondari, mafungo ya Kiroho, mikutano ya vyama vya kitume ya Parokia na
Jimbo, mapokezi ya ugeni mkubwa wa jimbo hufanyika kituoni hapa.

Kadiri ya muda unavyokwenda, na kadiri ya mahitaji na ongezeko la watu, vivyo
hivyo kituo kimelazimika kuboresha huduma zake. Kituo kimeongeza majengo,
wafanyakazi na huduma zingine. Kwa wastani watu 800 kwa mwezi hupokelewa
kituoni kwa ajili ya huduma mbalimbali.

Maadhimisho ya sherehe ya Yubilei ya miaka 100 ya Ukristo jimboni Singida,
Agosti 17, 2008, yatafanyikia hapo. Ili kufanikisha tukio hilo la Kihistoria, na kwa
ajili ya matumizi mengine ya baadaye upanuzi umefanywa. Upanuzi huo
unahusisha  ujenzi wa jengo la ghorofa lenye vyumba 20 na nyumba ya kisasa
yenye vyumba 3 sebule na ukumbi mdogo, “Cafeteria”, Ukarabati na upanuzi wa
jukwaa – Mabula  Stand. Huduma zingine zinzaopatikana ni pamoja na Maktaba,
“Internet, Photocopy” na “Typing” (Kurudufu na Uchapaji). 

Masista wanaotoa huduma kituoni hapo  kwa sasa ni Sr. Paulina Mhando, Sr.
Nancy Nyawira na Sr. Feliciana Masawe.  Wanawakaribisha sana wote wanaohitaji
huduma zilizotajwa hapo juu.

KITUO CHA MALEZI YA KIROHO KWA WASEMINARI.

Hati ya Mtaguso wa Vatikano II inayozungumzia Malezi ya Waseminari (Optatam
Totius) inawahimiza Maaskofu kuanzisha vituo vya malezi ya kiroho kwa
Waseminari kabla ya kujiunga na Seminari Kuu.
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Lengo la  Malezi haya ni kuwawezesha Waseminari kupata “msingi imara katika
malezi ya kiroho ili waweze kufanya uchaguzi wa wito wao kwa hiari” (OT,12). Ili
kutekeleza agizo hilo, Baraza la Maaskofu Katoliki Tanzania mwaka 1991 liliamua
kwamba Waseminari kabla ya kujiunga na Seminari Kuu ya Falsafa wapitie kipindi
cha mwaka mmoja wa malezi ya kiroho.

Mhashamu Askofu Bernard Mabula  aliitikia wito wa Mtaguso na maamuzi ya
Baraza la Maaskofu Tanzania. Januari 1992 alianzisha Kituo cha Malezi ya Kiroho
kwa Waseminari waliaomaliza kidato cha VI na vyuo.
Kituo hicho cha malezi kilianzia Itigi kwenye majengo ya idara ya Katekesi (J).
Miaka michache baadaye kituo kiliwekwa chini ya usimamizi wa Mt. Bernard; na
hivyo kikajulikana kama Kituo cha Malezi cha Mt. Bernard, Itigi.

Mlezi wa kwanza wa kituo cha Mt. Bernard alikuwa Pd. Patrick Njiku. Kituo
kilianza na vijana 5 wa jimbo la Singida waliokuwa wamemaliza Kidato cha VI na
vyuo. Miaka iliyofuata kituo kiliendelea kupokea Waseminari kutoka majimbo ya
Singida, Kahama na wakati mmoja kutoka Jimbo la Shinyanga.

Mapadre wengine waliowahi kutoa huduma katika kituo hicho ni pamoja na Pd.
Aloyce Ntandu (Mlezi Mkuu: Julai 1996 – Desemba 1997), Pd. Aloyce Kijanga
(Mlezi Mkuu:Januari 1998 – Julai 1999) na Pd. Simon Gwanoga (Mlezi Msaidizi:
1998), Pd. Andrea Huta (Mlezi Mkuu: Julai 1999 – Julai 2000), Pd. Stephano
Sinda (Mlezi Mkuu:Januari 2001 – Januari 2005).

Mwaka 2007 kituo cha malezi cha Mt. Bernard kilihamishwa kutoka Itigi kwenda
chuo cha Katekesi cha Yohane Paulo II, Misuna. Lengo la kukihamisha lilikuwa
kukiweka karibu zaidi na mlezi Mkuu wa Waseminari, yaani Baba Askofu
Desiderius Rwoma ili aweze kuonana nao mara kwa mara na kushiriki kwa karibu
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katika kuwalea; na pia kumpa fursa nzuri ya kumfahamu vizuri kila Mseminari wa
mwaka wa malezi. Kufuatia uhamisho huo kituo hicho kilibadilishwa jina: badala
ya kuitwa Kituo cha Malezi cha Mt. Bernard kikaitwa Kituo cha Malezi cha Yohane
Paulo II, Misuna. Jina ambalo limekuwa likitumika kukitambulisha Chuo cha
Katekesi. Walezi wa sasa ni Pd. Yonas Mlewa na Pd. Thomas Mangi.

Katika mwaka wa malezi Waseminari wamekuwa wakifundishwa masomo
mbalimbali kufuatana na muhtasari wa Baraza la Maaskofu Tanzania, kama vile
Biblia, Maisha ya Jumuiya, Wito, Maisha ya Kiroho, Liturjia na Nidhamu. Lengo la
masomo haya  si kuwapa elimu tu bali kuwasaidia Waseminari kunafsisha hayo
waliyojifunza darasani na kuwafanya wakomavu kiutu, kiimani, kijamii, kiroho na
kitume kwa ajili ya Ufalme wa Mungu.  Wamekuwa wakishiriki pia kazi za mikono
kama sehemu ya malezi yao.

KANISA JIPYA LA KIASIKOFU (CATHEDRAL)

Mnamo mwaka 1981, Baba
Askofu Bernard Mabula
akishirikiana na Padre John Kelly
akiwa muhasibu wa jimbo,
wahisani,mapadre wanajimbo
na wamisionari na walei wa
jimbo, alianzisha harakati za
kujenga Kanisa Kuu jipya. Baba
Askofu na Pd. Kelly, walikwenda
nchi za nje kuchangisha pesa
kwa ajili ya ujenzi huo ulioanza
mwaka 1985. Ujenzi ambao
ulikamilika mwaka 1987. 

Wajenzi wa Kanisa hilo walikuwa Bwana Asling Nibhriain (architect), Mabruda
Dealmans na Goddard wa Shirika la Wamisionari wa Afrika na mafundi Michael
Ludembach, Pat Mortissey na Charles Matias.
Mapadre wa Damu Azizi ya Yesu walitoa zawadi ya Altare ya Marumaru, ambayo
ni nzuri na kubwa iliyopo hadi 2008. 

Kanisa hilo lilitabarukiwa na kufunguliwa rasmi na Askofu Bernard Mabula
Desemba 13,1987. Mwadhimishaji mkuu wa misa alikuwa ni Askofu Bernard
Mabula, akisaidiwa na Mapadre Antony Muna na Francis Allute. Wengine
waliohudhuria sherehe hiyo kubwa walikuwa Askofu Mkuu Marko Mihayo wa
jimbo kuu la Tabora, Askofu Nicodemus Hhando wa jimbo la Mbulu na Askofu
Mstahafu Patrick Winters.  Wageni wengine maarufu walikuwa Padre William
Hanly (Kiongozi wa jimbo la Ireland la Wapalotini), Padre Michael Timlin (Mhasibu
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wa jimbo hilo). Sherehe zilihudhuriwa pia na mapadre wapatao 50 kutoka ndani
na nje ya jimbo, Mabruda, Masista na mamia ya walei wa jimbo la Singida. 

Lilipewa jina la KANISA KUU LA MOYO MTAKATIFU WA YESU.” Ndilo Kanisa la
Kiaskofu jimboni Singida (Cathedral). Kanisa hili ni zuri, lavutia na linauwezo wa
kuchukua watu 1000 walioketi vitini. Kufunguliwa kwa kanisa hili kulifuatana na
kulihama Kanisa la mwanzo la parokia ya Singida.  Kanisa ambalo lilipewa hadhi
ya kuwa Kanisa kuu la kwanza, baada ya kuanzishwa kwa jimbo la Singida. Kanisa
hili kwa sasa huitwa Kanisa Bibi kwa sababu ni mzazi wa Kanisa kuu la sasa na
bibi ya Makanisa menine ya hapa Jimboni.  Limebaki likitumika kwa mikutano,
warsha na semina mbalimbali na hata mara nyingine kwa ibada. 

KANISA LA KUMBUKUMBU KIMBWI

Kanisa la Kimbwi lilijengwa kwa kumbukumbu ya mapadre 7 wa kwanza kufika
katika eneo la Singida. Majina ya Wamisionari hao ni Padre William Schregel, Pd.
Mengarduque, Br. Ernesti, Pd.
Baldeyrou, Pd. Bedbeder,
Pd.Lucien Schmitt na Pd.
Verhoeven. Kanisa hilo la
Kumbukumbu lilijengwa na
mapadre Wapalotini kwa msaada
wa Paroko wa Makiungu Padre
George Thattamparampil. Waamini
wa Makiungu wapatao 12,000
walisaidia sana katika ujenzi wa
Kanisa hilo. Ijumaa tarehe
15/12/1995, Kanisa lilibarikiwa na
mhashamu Askofu Bernard
Mabula kwa kutanguliwa na misa
Takatifu na baadaye kufunguliwa
na Padre Samus Freema, SCA, mkuu wa Wapaloti.

IDARA YA CARITAS JIMBONI

Idara ya Caritas Singida ilianza rasmi mwaka 1974. Mkurugenzi wake wa kwanza
akiwa ni Padre Basili Ikhula SCA; msaidizi wake alikuwa ndugu Paskali Tito kutoka
jimbo la Kahama.

Mwaka 1976, Mhashamu askofu Bernard alimwalika Padre Tony Bayrne, CSSP,
kuongoza tafiti juu ya maendeleo ya Jimbo na kuendesha warsha za maendeleo
ili kupata wafanyakazi wataalamu na viongozi wake.  Kwa mara ya kwanza
iliundwa kamati ya maendeleo ya jimbo. Malengo ya kamati yalikuwa ni  kuinua
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maendeleo jamii, kuendesha taratibu za misaada ya chakula (Relief Food
Programme), kutoa elimu ya watu wazima na programu ya mafunzo ya uongozi
(Leadership Training Programme). 

Mwaka 1976 ndugu Tito aliteuliwa kuwa Mkurugenzi wa Caritas. Mwaka 1979
ndugu Michael Stapleton kutoka Ireland aliaajiriwa kuwa Mratibu wa maendeleo
Jimboni. Kamati ya maendeleo ikawa na wajumbe wapatao 8 ikiwajumuisha
askofu wa jimbo, maafisa wa Caritas, wawakilishi wa mapadre, watawa na walei.
Sera pana ya maendeleo (open policy) Jimboni ilibuniwa ambako kutokana na
upana wa mahitaji ya kimaendeleo Jimboni, mwaliko ulitolewa kwa mashirika ya
wamisionari na mengine ya kimataifa pamoja na watu mbalimbali wenye mapenzi
mema kujihusisha na huduma za kijamii ili kukuza kasi ya maendeleo stahimilivu.
Caritas ikapewa jukumu la kitaalamu la kutayarisha sera kwa kuzingatia mitazamo
na matakwa hasa ya serikali, kanisa na jamii za kimataifa. Mashirika ama taasisi
mbalimbali yaliweza kuchambua sera na kuona kwa namna itakayofaa ya kushiriki
utoaji huduma. Huduma mbalimbali zilizopo katika jimbo letu ni matokeo ya kazi
hii hasa uwepo wa taasisi za afya na elimu na kwa namna ya pekee miradi ya
kiuchumi na kijamii inayoendeshwa kwenye parokia mbalimbali.

Mwaka 1980, Padre Oliver O’Brien SCA aliteuliwa kuwa Mratibu wa maendeleo
Jimboni. 1983 kitengo cha maendeleo ya wanawake kilianzishwa na mratibu
wake wa kwanza akawa Bi. Consolata Mtinangi kutoka Parokia ya Ntuntu. 1992
Ndugu Tito alistaafu na Baltazari Sungi kutoka parokia ya Dung’unyi aliteuliwa
kuwa Mkurugenzi, kazi anayoendelea nayo hadi sasa. Sera pana ya maendeleo
ikajumuisha nafasi ya jamii katika kushiriki kwenye mchakato wa kujiletea
maendeleo. Kamati za Karitas Parokia zikaundwa na mafunzo ya kiutendaji
yakatolewa. 1995, Padre Oliver aliteuliwa kuwa Mweka Hazina wa Jimbo
(Treasurer General) sanjari na kazi ya maendeleo. Mwaka 1997 Bi Consolata
alistaafu na 1998, Bi. Christina Arcard kutoka parokia ya Makiungu akawa Mratibu
wa maendeleo ya wanawake. 1999, Padre Oliver alihama Jimboni na kurudi
shirikani na Padre Francis Lyimu aliteuliwa Mweka Fedha wa jimbo na mratibu
wa maendeleo. Baadaye nafasi ya mratibu wa maendeleo ikawa ni jukumu la moja
kwa moja la mkurugenzi wa Caritas. Mwaka 2005 Padre  Martin Sumbi (J)
aliteuliwa kuwa mratibu wa Caritas hadi 2007 alipoteuliwa kuwa msarifu na
mwalimu Seminari Ndogo ya Dung’unyi. 

Idara zingine zilizoundwa ni pamoja na Katekesi, Miito, Liturjia, Upashanaji Habari,
Afya, Elimu na Utume wa Walei. Idara hizi zinaendelea kufanya utume wake
Jimboni hadi sasa kama kiungo kati ya jimbo na Baraza la Maaskofu, kati ya
Parokia na Askofu, Halmashauri ya Walei na Vyama vya Kitume, Serikali na
madhehebu mengine.
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KITUO CHA MAARIFA YA NYUMBANI – MANYONI.

Kituo hiki kilianzishwa kwa lengo la kutoa elimu na maarifa ya kujitegemea.
Wasichana walifundishwa mapishi, kushona, utunzaji wa nyumba, afya na usafi,
utumiaji wa maji safi, kilimo cha mazao ya chakula bora na utumiaji  kwa lishe
bora. 

Elimu hiyo ilisambaa katika baadhi ya Parokia kwa ajili ya wavulana na wasichana,
mathalani Makiungu, Itigi, Dung’unyi, Chibumagwa na Sanza. Katika sehemu hizo
Vituo vya ujenzi na useremala vilianzishwa kwa nia ya kusaidia makundi ya vijana. 
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Siku ya kustaafu Askofu Benardo Mabula

Awamu zote mbili za Uaskofu Singida
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AWAMU YA KWANZA YA JIMBO

Askofu Bernard Mabula
(1972 - 1999)

Pd. Ignas Hema
Wakili Askofu wa 1 (1952 - 1975)

Padre. Aloyce Salvii
(29/6/1975)

Padre. Patrick Njiku
(29/6/1975)

Padre. Thomas Mangi
(1/8/1976)

Padre. Pascal Bulali
(14/12/1980)

Padre. James Ngoi
(7/12/1980)

Padre. James Ilanda
(29/11/1981)

Padre. Lucas Kinanda
(29/11/1981)

Padre. Audax Mukandara
(10/5/1981)

Padre.    Andrew Mrema
(25/11/1984)
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Padre. Ladislaus Bahali
(29/6/1986)

Padre. Josaphat Mande
(16/8/1987)

Padre. Boniface Msomi
(13/9/1987)

Padre. Elias Mnyakanka
(3/7/1988)

Padre. Francis Kahema
(2/9/1990)

Padre. Emmanuel Mikindo
(12/7/1992)

Padre. Elias Gunda
(14/6/1992)

Padre. Fracis Lyimu
(27/6/1993)

Padre. Vicent Alute
(27/6/1993)

Padre. Bernard Kinyisi
(27/6/1993)

Padre. Frumence Ghumpi
(27/7/1993)

Padre. Alois Ntandu
(26/6/1994)
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Padre. Patern Mangi
(16/7/1995)

Padre. Aloyce Kijanga
(16/7/1995)

Padre. Yonas Mlewa
(16/8/1995)

Padre Simon Gwanoga
(11/8/1996)

Padre Severine Mtinya
(29/8/1996)

Padre Laurent Bahali
(7/7/1996)

Padre Stephen Sinda
(15/8/1996)

Padre Honoratus Kholo
(7/7/1996)

Padre Gabriel Choda
(23/11/1997)

Padre Edward Mapunda
(23/11/1997)

Padre Charles Kitima
(23/11/1997)

Padre Carol Kidamui
(       23/11/1997)
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BAADHI YA MAPADRE WAMISIONARI SINGIDA 2008

Padre Titus Kachinda
(23/11/1997)

Padre Conrad Muna
(23/11/1997)

Padre Andrew Huta
(26/7/1998)

Padre Linus Mwamba
1977

Padre Conrad Muna
(12/7/1998)
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PAROKIA ZILIZO FUNGULIWA AWAMU

YA KWANZA YA JIMBO

Kanisa la Parokia ya Kintiku (1973) Kanisa la Parokia ya Itigi (1973)

Kanisa la Parokia ya Iguguno (1982) Kanisa la Parokia ya  Heka (1986)

Kanisa la Parokia ya Itaja (1996) Kanisa jipya la Kiaskofu 
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Shirika la Masista wa Huruma  wa Mtakatifu
Vinsenti wa Paulo, Mitundu (1982)

Masista wa Shirika la Mtakatifu Vinsenti
Pallotti, Siuyu (1990)

BAADHI YA MASHIRIKA YA KIMISIONARI YALIYOINGIA

AWAMU YA KWANZA YA JIMBO (1972-1999)

Wamisionari wa Mama
Msalaba Mtakatifu,

Puma (1977)

Shirika la Masista wa Ursula wa Moyo Mtakatifu wa 
Yesu mteswa (Mkiwa – Itigi) 1990
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Kituo cha Mafunzo ya Jamii (Social Training
Centre – STC)

Kituo cha Malezi ya Kiroho kwa Waseminari

Siku ya Hija KimbwiKanisa la Kumbukumbu Kimbwi

Makazi na Ofisi ya Askofu - Jimboni Singida

BAADHI YA TAASISI,  KANISA  NA IDARA

ZILIZOFUNGULIWA AWAMU YA KWANZA YA JIMBO

(1972-1999)
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SURA YA NNE

AWAMU YA PILI YA JIMBO LA SINGIDA (1999 – 2008)

HISTORIA YA ASKOFU DESIDERIUS RWOMA.

Askofu Bernard Mabula alistahafu rasmi
kama askofu wa jimbo la Singida tarehe
19/4/1999. Aliliongoza jimbo la
Singida kwa miaka 27. Kustaafu kwake
kulifuatiwa na kuteuliwa Padre
Desiderius Rwoma kuwa askofu wa
awamu ya pili wa jimbo Katoliki

Singida. Askofu Desiderius Rwoma aliteuliwa na Baba
Mtakatifu Yohane Paulo II tarehe 30/4/1999.  

Mhashamu Desiderius Rwoma alizaliwa  Mei 8 1947 katika kijiji cha Ilogero,
Parokia ya Rutabo, Jimbo Katoliki Bukoba, mkoani Kagera.  Wazazi wake wakiwa
ni Baltazari Buruli na Aurelia Mukansingakwoga. Hawa sasa ni marehemu,
Mungu awapumzishe katika makao yake ya milele Amina. Alipohitimu elimu ya
msingi alijiunga na seminari ya awali ya maandalizi Rutabo na kisha kujiunga na
seminari ndogo ya Rubya kwa masomo ya sekondari mwaka 1965 – 1968.

Mwaka 1969 alijiunga na masomo ya falsafa katika Seminari Kuu Ntungamo
Bukoba ambako alihitimu 1970. Aliendelea na masomo ya Teolojia (Theology)
katika Seminari Kuu ya Mtakatifu Paulo Kipalapala mwaka 1971 – 1974
alipodarajiwa Ushemasi na kisha Upadre  Julai 28, 1974.

Akiwa Padre, alianza uchungaji katika Parokia ya Kasambya. Desemba 1974
alitumwa kwenda “Gaba Pastoral Institute” nchini Kenya kusomea Elimu ya
Kichungaji (Pastoral Education). Aidha, miongoni mwa kazi zingine za kitume
alizofanya ni:- Mwalimu na Baba wa kiroho (Sipiritual Director) wa Seminari ya
Rubya 1977 – 1984, Kiongozi wa kiroho (Chaplain) wa Masista wa Shirika la Mt.
Theresa wa Mtoto Yesu Jimbo la Bukoba 1984 – 1987, Gambera (Rector) wa
Seminari ya Rubya kwa miaka kumi 1987 – 1997,  Wakili wa Askofu (Vicar
General), Mjumbe wa Seneti na mshauri wa Askofu.

Mwaka 1999 alitajwa kuwa Kuhani Mkuu wa Jimbo Katoliki Singida.  Julai 11,
1999 alisimikwa rasmi Askofu wa Jimbo la Singida na Mwadhama Polycarp

Askofu Rwoma
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Kardinali Pengo, Askofu Mkuu wa Jimbo Kuu la Dar es Salaam akisaidiwa na
Askofu Mkuu Mario Mgulunde wa jimbo kuu la Tabora na askofu mstaafu Bernard
Mabula. Sera yake ya palipo na nia pana njia, imejionyesha wazi katika mafanikio
kama kufungua Parokia ya Siuyu, Parokia ya Mwanga, kufungua Chuo cha
Katekesi, Seminari ndogo ya Diaghwa ya darasa la sita na saba, Parokia ya Shelui,
Parokia ya Mitundu na mipango ya  kuimarisha michezo ya vijana Kijimbo maarufu
kama “Juma la vijana”, na kuimarisha huduma za jamii, kama maji, afya na elimu. 
Kaulimbiu yake “MAPENZI YA MUNGU YATIMIZWE” imejionesha dhahiri katika
kutimiza majukumu yake ya kichungaji.

Ifuatayo ni orodha ya wasaidizi wake wa karibu kabisa katika shughuli zake za
kichungaji: Mawakili Askofu wake ni pamoja na Pd.Francis Kahema, Pd. Francis
Lyimu na Pd. Yonas Mlewa hadi sasa. Wahasibu wakuu wa  Jimbo katika awamu
hii ni Pd. Oliver O’Brien SCA,  Pd. Francis Lyimu (J), Pd. Ladislaus Bahali (J) na
Pd. Edward Mapunda anayeendelea sasa na kazi hiyo. Katibu wake wa kwanza
alikuwa ni Pd. Yonas Mlewa, akifuatiwa na Pd. Anton Msengi na Pd. JohnBosco
Nguah.   

PAROKIA NA TAASISI ZILIZOFUNGULIWA  AWAMU YA
PILI YA JIMBO

PAROKIA YA SIUYU (2001)

Huitwa Parokia ya Kristo Mfalme,
Siuyu. Parokia hii ilifunguliwa rasmi
Novemba 24, 2001. Ilianza kama
kigango kilichoanzishwa mwaka 1918.
Kigango hiki kilianzia kituo cha Nali
kikiwa na waamini 7 chini ya Parokia
ya Makiungu. Mnamo mwaka 1921,
kilihamia katika kituo cha Ngaghe na
idadi ya waamini iliongezeka na kufikia
45. Mwaka 1938, kigango
kilihamishwa kutoka Ngaghe na
kujengwa  Siuyu.

Mwaka 1972 Kanisa la Kigango cha Siuyu lilijengwa chini ya usimamizi wa Padre
Mpalotini James Carroll. Kanisa hilo lilidumu hadi mwaka 1988 lilipohamishiwa
katika Kanisa jipya la Utatu Mtakatifu. Kanisa la Utatu Mtakatifu lilijengwa chini ya
usimamizi wa Padre Mpalotini John McDonagh. Mhashamu Askofu Bernard
Mabula alilifungua likiwa na idadi ya waamini 2,113. Katika kigango hiki,
Wamisionari Wapalotini walijenga shule ya msingi mwaka 1954, shule ambayo
kwa sasa inamilikiwa na serikali.

Kanisa la Parokia ya Siuyu
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Mwaka 2001,  kigango cha Siuyu kilisimikwa kuwa Parokia Novemba 24,
2001. Paroko wake wa kwanza akawa Padre Thomas Ryan, Mpalotini.
Parokia hii ilipewa jina la Kristo mfalme  kwa sababu ilifunguliwa siku ya
Jumamosi, na Jumapili yake ilikuwa ni siku ya Sherehe ya Kristo Mfalme. Ndipo
kikapewa jina “Parokia ya Kristo Mfalme” kama msimamizi. Parokia hii ilizaliwa na
Parokia mama ya Makiungu. 
Parokia hii ilipewa vigango 8 ambavyo ni Siuyu, Ughaugha B, Ughaugha A,
Unyamikumbi, Mughamu, Mgori, Mghunga na Nduamghanga kilichopo umbali
wa Kilometa 65 kutoka Parokiani. 

Mapadre wengine waliohudumia Parokia hii ni pamoja na Pd. Isidori Makutu,
Mwanajimbo; Pd. Peter Mbugua, Mpalotini na Pd. Remi Mushy, Mpalotini ambaye
ni Paroko kwa sasa.  

Maendeleo:
Kiroho: Parokia ya Siuyu inakua haraka Kiroho. Kuna waamini 5500 kati ya jumla
ya wakazi 12,165. Makatekista wa miaka ya mwanzoni ni Danieli Mbiaji (1918 –21),
Simon Sinda (1921 – 38), Henriko Nyambi (1938 – 71), Protas Mwanja na Vinsent
Duma (1971 – 75). Makatekista wa sasa ni 13, kati yao 7 wamepata kozi ya
Katekesi. Kuna vigango 8, vyama 8 vya Kitume: Legio ya Maria, WAWATA, Painia,
VIWAWA, Moyo Mtakatifu wa Yesu, Utume Mkatoliki, TYCS na Rozari Hai. Msingi
na Uhai wa Kanisa ni Jumuiya Ndogondogo za Kikristo. Kuna Jumuiya 38 za
Kikristo. 

Miito: Parokia ina kitalu chema cha miito  kwa wavulana na wasichana. Kuna
Waseminari 28 katika seminari Ndogo za Mtakatifu Patrisi Dung’unyi (21),
Seminari ya Mtakatifu Yosef Sanu jimboni Mbulu (1), Seminari ya Wasalesian wa
Don Bosco jimbo la Morogoro. Waseminari 4 katika Seminari za maandalizi
Diagwa, Singida na Rutabo, Bukoba. Pia kuna Mseminari 1 katika seminari ya
Falsafa, Kibosho, Frt. Patrick Myuku. Kuna wanafunzi wa Utawa na Masista 42
katika Mashirika mbalimbali. 

Shirika la Mabinti wa Maria: Sr. Maria Cosmas na Sr. Elizabeth Gervas,Mahenge
Morogoro: Sr. Eufrasia Kidua, Sr. Fortunata Fabian, Sr. Florentina Fidelis, Sr. Lydia
Sungu, Sr. Florentina Cosmas na Sr. Speciosa Yunde.
Masista wa Moyo Mtakatifu wa Yesu na Maria: Sr. Rozaria Mkanga, Sr. Generosa
Juma, Sr. Magdalena Ghuliku, Sr. Veronica Elias, Maria Zakaria na Anastasia
Thomas.
Masista wa Mt. Vinsenti wa Paulo, Mitundu: Sr. Helena Alphonce, Sr. Paula
Cosmas, Sr. Michaella Mjengi, Sr. Doroth Itambu, Sr. Veronica Cassian, Sr. Regina
Bonifasi, Sr. Esther John na Sr. Anakalista Leo.
Ivrea Sisters: Sr. Rozaria Heneriko, Sr. Adolphina Juma na Sr. Lucy Alphonce.
Masista wa Mt. Vinsent Palloti: Sr. Mariana Hai na Sr. Florida Mjengi.
Masista Wahudumu wa Habari Njema (Gitting – Mbulu): Sr. Yasinta Yuda, Sr.
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Josephine Fidelis, Sr. Lucy Sungu na Sr. Celestina Athumani.
Upendo Upeo Sisters (Rulenge): Sr. Martina Hongoa.
Masista wa Moyo Safi wa Maria Musoma: Sr. Elizabeth Hema.
Masista Waabuduo Damu Takatifu ya Yesu Manyoni: Paula Gervas.
Misericordia Dodoma: Sr. Chrispiana Telesphory.
Ursula, Itigi:Sr. Anunciata Remigius.
Masista wa Familia Takatifu,Iringa: Sr. Magdalena Felician.
Masista wa Mtakatifu Anne, Morogoro: Sr. Theresia Sumbu na Sr. Monica Fidelis.
Evengelising Sisters: Sr. Theresia Isima, Sr. Dorethea Cassian na Sr. Petronilla
Baha.

Mapadre: Parokia pia ina mapadre 4 wazawa. Wote ni wanajimbo. Nao ni: Pd.
Josephat Mande (16/8/1987, J), Pd. Charles Kitima (23/11/1997, J ), Pd. Andrea
Hutta (26/7/1998, J) na Pd. Martin Sumbi (18/7/2004, J ).

KIMWILI:
Kuna shule 1 ya Sekondari ya Wasichana Pallotti na Zahanati 1 vinayoendeshwa
na Masista wa Mt. Vincent  Pallotti.
Kituo 1 cha Watoto walemavu. Katika kuboresha mazingira, maeneo yote
yanayozunguka Parokia yamepandwa miti mbalimbali.

PAROKIA YA MWANGA (2003)

Parokia hii inaitwa “Parokia ya Kristo
Mfalme, Mwanga.” Ilifunguliwa
Novemba 23, 2003, na kuanza
kuhudumiwa na mapadre wanajimbo.
Mapadre wa kwanza ni Vinsent Allute
(Paroko) na  Philipo Muro wakiwa na Frt.
Deogratias Makuri, Frateri  wa kwanza
kukaa Parokia hiyo mpya.

Kigango cha Mwanga kilianza kama
Jumuiya Ndogondogo mwaka 1979
kikiwa chini ya Parokia ya Maqhang,
jimbo la Mbulu. Mwaka 1980 kikawa
rasmi kigango cha Parokia ya Chemchem chini ya Mapadre wa Shirika la
Wamisionari wa Afrika. Mwaka 1984, Mwanga ilipata nyumba ya Masista
Wamisionari wa Mama Yetu wa Afrika (Misionary Sisters of Our Lady of
Africa – MSOLA). Masista hawa walikifanya kigango cha Mwanga kuwa kituo
cha kufanyia semina fupi kwa Makatekista wa vigango vya Kidarafa,
Endaharghadatk, Mwangeza, Kinampundu, Singa, Hirbadaw, Nkungi na Mwanga

Kanisa la Parokia ya Mwanga
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yenyewe. Masista walezi wa kituo hiki walikuwa ni Sr. Nicole Gregoire na baadaye
Sr. Rita alishika nafasi hiyo. 

Mwaka 1990 – 91, kigango cha Mwanga kikawa chini ya Parokia ya Ilongero.
1991 hadi 2003 kikawa chini ya Parokia ya Mtinko. Mwanzoni kilihudumiwa na
Mapadre Wamisionari wa Afrika na baadaye Wanajimbo. 1991 hadi 2003 kigango
cha Mwanga kikawa rasmi makao makuu ya Kanda yenye vigango vya Kidarafa,
Hirbadaw, Wandela, Msiu, Nkungi, Matere, Singa, Marera, Midibu, Mwangeza,
Iambi, Endagulda na Endaharghadatk chini ya Parokia ya Mtinko.  Baadaye
vigango vya Endagulda na Endaharghadatk vilichukuliwa na jimbo la Mbulu
kutokana na upana wa maeneo ya huduma. Novemba 23, 2003, kigango cha
Mwanga kilifunguliwa rasmi kuwa Parokia.

Masista wa MSOLA walifanya utume wao Mwanga hadi mwaka 2005 ambapo
nafasi yao ilichukuliwa na Masista wa Shirika la Upendo la Mtakatifu Fransisko
wa Asisi toka jimbo Katoliki la Mahenge.

Maendeleo:
Kiroho: Idadi ya Waamini mwanzoni mwa kufunguliwa Parokia ilikuwa 4,453
wakiwemo watu wazima wanaume 413, wanawake 595, vijana wakiume 466, wa
kike 568 na watoto wavulana 1,152 na wasichana 1,259. Hadi kufikia 2007 idadi
ya Waamini ilikuwa 6,375 kati ya wakazi 92,960. Kuna vigango 15, Makatekista 27,
kati yao 7 wamepata kozi ya Katekesi.
Upokeaji wa Sakramenti ni wa hali ya juu, kwa mfano mwaka 2007, ndoa 643

zilifungwa.  Kuna vyama vya Kitume ngazi ya Parokia, jimbo na taifa. Vyama hivyo
ni VIWAWA, WAWATA, Painia,Lejio Maria, Kolping, UWAKA, UMAKASI, Shirika la
Moyo Mtakatifu wa Yesu na Shirika la Kipapa la Utoto Mtakatifu wa Yesu.

Wito: Kuna wanafunzi 4 katika Seminari ya Awali Diagwa , Seminari Ndogo
Dung’unyi 2, Wasichana 7 nyumba za Malezi ya Kitawa. Kuna Masista wazawa 3
ambao ni Sr. Elizabeth Cosmas na Magreth Sulle (Mabinti wa Maria), Sr. Martha
Synforian (Shirika la Mt. Theresia). Kuna Padre 1 mzaliwa wa Parokia hii ambaye
ni Pd. Florian Gelangi, anayefanya utume wake jimboni Mbulu.

Kimwili: Ujenzi wa makanisa ya kudumu yaani  Kanisa jipya la Parokia na vigango.
Zahanati 1, Kituo cha Ushauri Nasaha na Upimaji wa Hiari wa VVU/UKIMWI. Shule
1 ya awali, chuo cha Ufundi – wavulana na wasichana;kilimo ekari 20 na mashine
1 ya kusaga nafaka.

Mapadre wanaoihudumia parokia hii ni pamoja na Pd. Vinsenti Allute (Paroko) na
Pd. Bernard Kinyisi.

Jubilei Singida.qxd:Layout 1  7/3/08  3:52 PM  Page 96



97MIAKA 100 YA UKRISTO  JIMBONI  SINGIDA

PAROKIA YA SHELUI (2007)

Parokia ya Lavigerie Shelui ilifunguliwa
rasmi Oktoba 25, 2007.  Inaaitwa
Lavigerie Shelui kwa heshima ya
Wamisionari wa Afrika ambao walileta
Ukristo jimboni Singida. Jina Lavigerie ni
la  mwanzilishi wa Shirika hilo Kardinali
Lavigerie 

Kigango cha Lavigerie Shelui
kilianzishwa na Pd. Edmund Ryan,
Mpalotini, akitokea Parokia ya
Chemchem mwaka 1957. Kabla ya
kufunguliwa kwake kilikuwa kigango cha
Parokia ya Chemchem iliyohudumia na Padre huyo huyo. Padre huyo alihudumia
pia vigango vya Migilango chini ya Katekista Emmanuel Lyanga, Mingela (Kat.
Barnaba, Msengi, Benedikto Msengi, Josephat Masonda na Robart Mazengo),
Doromoni, (Kat. Stephen Kapesa, Vitales Mkwakwati – Marehemu na Joseph
Salum), Shelui na Mgongo (Kat. Paulo Lembela, John Kiula na Charles Langula
– wote  Marehemu).

Mnamo mwaka 1961, vigango hivyo vilianza kuhudumiwa na Parokia ya
Kirondatal (Kiomboi). Mapadre waliohudumia walikuwa William na Charles,
Wapalotini. Hivyo Parokia ilikuwa ikihudumia vigango vyote 6, ambavyo sasa
ndivyo vinaunda Parokia mpya ya Shelui. Vigango hivyo ni Migilango (Kat. Charles
Shango), Doromoni (Kat. Agostino Manyenye), Mingela (Kat. Denis Lyanga),
Mgongo na Shelui (Kat. John Jingu) na Msai (Kat. Stephen M. Ndalahwa na
Constantino Shagata). Kigango cha Shelui kilihudumiwa na Katekista John Jingu
mpaka  Agosti 23, 2006 alipopelekwa Pd Carolus Kidamwui  kukiandaa kuwa
Parokia. 

Kigango cha Shelui kilifunguliwa rasmi kuwa Parokia Oktoba 25, 2007 na Baba
Askofu Desiderius Rwoma. Padre Francis Kahema alitajwa kuwa Paroko wa
kwanza na Pd. Aloyce Kijanga  msaidizi wake. Waanzilishi wa Paroki hii  mpya ni
mapadre wanajimbo. 

Parokia hii ilipewa jina la Parokia ya Lavigerie Shelui na kuwekwa chini ya
Usimamizi wa Bikira Maria Mkingiwa Dhambi ya Asili. Ilifunguliwa ikiwa na vigango
6,  na visinagogi 3 ambavyo ni Wembere, Msansao na Mseko.

Idadi ya Waamini mwanzoni mwa kufunguliwa Parokia ilikuwa ni 1,185. Na sasa
(2008) kuna waamini 1,240 kati ya wakazi 68,770. Watoto 85 kati yao wavulana

Kanisa la Parokia ya Shelui
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54 na wasichana 31. Vijana 50, kati yao wasichana 35 na wavulana 15. Watu
wazima 865, wakiwemo wanaume 445 na wanawake 420. Kuna Makatekista 7,
kati yao 5 wamepata kozi. Vijana 4 katika nyumba ya malezi (Shirika la Masista
Wapalotini).

Miradi: Parokia imelima ekari 5 za mazao ya mahindi, ekari 1 vitunguu na nusu
ekari zao la karanga. Parokia imepanda miti 100 katika eneo lake. 

PAROKIA YA MITUNDU (2008)

Parokia hii ilifunguliwa rasmi  Julai 13, 2008.
Msimamizi wake ni Mtakatifu Paulo Mtume.
Kabla Mitundu kuwa Parokia ilikuwa ni kigango
cha Parokia ya Itigi kilichoinjilishwa na
Mashirika  ya Wamisionari wa  Afrika (W.F.) na
Damu Azizi ya Yesu (CPPs). Kuinuliwa  kwa
kigango hiki hadi kuwa Parokia kunatokana na
hitaji kubwa la kichungaji la kurahisisha na
kuleta ufanisi wa utume. Parokia ya Itigi ilikuwa
ni  kubwa mno kieneo kwani ilikuwa ikihudumia
kigango cha Rungwa mpakani na Jimbo
Katoliki la Mbeya.

Parokia  ilifunguliwa rasmi Julai 13, 2008, na Paroko wake wa kwanza akawa Pd
Isdori Makutu na  Msaidizi wake Pd. Dismas Njokha. Parokia ilifunguliwa katika
kipindi cha neema cha mwaka wa Yubilee; mwaka ambao Jimbo linatimiza miaka
100 ya Ukristo tangu wamisionari wa kwanza waingie jimboni. Hivyo hii ni “Parokia
ya Yubilei.” Yubilei ambayo kilele chake kitakuwa Agosti 17,2008. 

Maandalizi ya kigango ili kiwe parokia yalianza 2005 kwa ujenzi  nyumba ya
mapadre ambayo baadaye ilibadilishwa  kuwa Kanisa kwa ushauri wa Padre
Robert Anhof Belzano wa Italia . Padre huyu alitoa  pia mchango mkubwa wa
kujenga nyumba ya Mapadre. Nyumba hiyo ya mapadre ilianza kujengwa mwaka
2007 na kukamilika 2008. Nyumba ya Mapadre pamoja na Kanisa vilibarikiwa na
kufunguliwa Julai 13, 2008 na Askofu Desiderius M. Rwoma wa Jimbo Katoliki
Singida kwa sherehe iliyoandamana na ufunguzi wa Parokia hii mpya.

Idadi ya Waamini mwanzoni mwa kufunguliwa Parokia ilikuwa 3,186, ikiwa na
vigango 11, Makatekista 14, wakiwemo 6 waliopata kozi. Vyama vya Kitume ni
VIWAWA, T.Y.C.S, WAWATA, Chama cha Kipapa cha Utoto Mtakatifu wa Yesu.

Kuna Shirika la Masista wa Huruma wa Mt. Vinsent wa Paulo lililoingia jimboni

Kanisa la Parokia ya Mitundu
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Singida 1982. Hawa wamekuwa wakitoa huduma za afya, elimu na Misaada kwa
makundi tete katika jamii.

Miito: Parokia ina Waseminari wadogo 2 (Seminari Dung’unyi), Wasichana 3
nyumba za malezi (2 Masista wa Mt.Vinsenti wa Paulo, 1 Masista wa Huruma –
Misercordia), Masista 3 nao ni Sr.Flora, Sr. Helena Songalimi na Aghata Emmanuel
(Wote ni Masista wa Shirika la Mt. Vinsenti wa Paulo, Mitundu). 
Huduma za jamii:
Afya: Kuna Zahanati  1 na Kituo cha Ushauri nasaha na Upimaji wa Hiari
VVU/UKIMWI.
Elimu: Wana shule 2 za Chekechea na shule 1 ya msingi.
Maji: Vipo visima 2 virefu na kimoja cha kutumia upepo (Windmill).
Kilimo: Kuna shamba na Bustani ya Mboga mboga.
Miradi mingine ni pamoja na karakana kwa ajili ya Useremala, mashine ya kusaga
na kukoboa nafaka. Miradi yote hiyo inaendeshwa na Masista wa Mt. Vinsent wa
Paulo, Mitundu.
Mazingira: Miti mbalimbali ikiwemo ya matunda imepandwa katika maeneo ya
Parokia pia katika maeneo ya Makanisa ya vigango.

TAASISI:

CHUO CHA KATEKESI MISUNA:

Umuhimu wa mafunzo:

Mtaguso wa Vatikano II unawaweka Makatekista katika mstari wa mbele kati ya
Walei katika kazi ya Uenezaji wa Injili. Mtaguso unawaelezea Makatekista kama
“kundi la wanaume na wanawake
ambao wanastahili sifa kweli kwa
kazi ya kimisioni kati ya mataifa.
Kwani wakiongozwa na roho ya
kitume, wanasaidia kwa namna ya
pekee na ya lazima katika uenezaji
wa imani na wa Kanisa, kwa
jitihada zao kubwa” (AG, n. 17).
Kwa hiyo tangu mwanzo wa
Ukristo Makatekista wametoa na
wanaendelea kutoa mchango
muhimu katika kueneza imani na
Kanisa. Chuo cha Katekesi Misuna
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Kutokana na umuhimu wa Makatekista katika uenezaji Injili, Mtaguso wa Vatikano
II katika hati yake ya Ad Gentes umesisitiza sana juu ya malezi stahili ya kundi hili.

Jimbo la Singida, likiitikia wito huu, tangu mwanzo liliweka jitihada kubwa katika
kuwapa mafunzo Makatekista wake katika vyuo mbalimbali vya Katekesi. Kwa
miaka mingi jimbo lilipeleka Makatekista wake kwa mafunzo katika vyuo vya Ndala
(Jimbo Kuu la Tabora), Bukumbi (Jimbo Kuu la Mwanza), Mgazini (Jimbo Kuu la
Songea), Ipala (Jimbo la Dodoma), Chudikye (Jimbo la Bukoba) na Emaus (jimbo
la Moshi).

Baadaye jimbo lilijenga kituo cha Katekesi huko Itigi kwa msaada wa Shirika la
Wamisionari wa Damu Azizi ya Yesu kwa ajili ya kutolea semina fupi na mikutano
mbalimbali. Pamoja na uwepo wa kituo hiki, jimbo liliendelea kupeleka
Makatekista wake katika vyuo vilivyotajwa hapo juu kwa mafunzo ya muda mrefu.

Ujenzi wa Chuo cha Yohane Paulo II, Misuna.

Ujenzi wa Chuo cha Katekesi cha Papa Yohane Paulo II,Misuna ulitokana na haja
ya kutaka kuwapa mafunzo ya msingi makatekista wengi kwa gharama nafuu.
Kazi ya ujenzi ilianza mapema katika mwongo wa 1990 chini ya uongozi wa
Mhashamu Askofu Bernard Mabula. Ujenzi huo ulisimamiwa na Msarifu Mkuu wa
Jimbo Pd. Oliver  O’Brien na Mkurugenzi wa Idara ya Katekesi (J) Pd. Edward
Mapunda. Gharama za ujenzi wa chuo zilichangwa na Waamini wa Parokia zote,
Mashirika ya Kitawa, Wafadhili mbalimbali na ruzuku kutoka Roma. Aidha
mchango mkubwa ulitolewa na Masista wa Shrika la Huruma la Mt. Karoli
Boromeo na Masista wa Shirika la Wafransiskani wa Breda.

Chuo hiki kina majengo ya Kanisa, madarasa 3, Mabweni 2, ukumbi, bwalo, ofisi
na nyumba ya mapadre. Kina uwezo wa kupokea wanachuo 40 kwa wakati
mmoja.

Ufunguzi wa Chuo:

Chuo kilibarikiwa na kufunguliwa rasmi na Baba Askofu Desiderius Rwoma Agosti
15 2004, siku ya Sherehe ya Bikira Maria Mpalizwa Mbinguni. Mkuu wa chuo wa
kwanza alikuwa Pd. Raphael Madinda na msaidizi wake alikuwa Pd. Thomas
Mangi, wakiwa waalimu.

Septemba 01,2004 chuo kilianza kupokea wanafunzi Makatekista kutoka sehemu
mbalimbali za jimbo letu na majimbo jirani kwa kozi fupi ya miezi mitatu. Kwa
awamu hiyo ya kwanza, chuo kilipokea Makatekista 31. Mmoja kati yao alitoka
jimbo Kuu la Tabora,parokia ya Igunga. Baadaye kimeendelea kupokea
Makatekista kwa kozi fupi za miezi mitatu mitatu. 
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Chuo kimekuwa kikipokea pia Makatekista kutoka majimbo mengine, mfano
Mbulu, Tabora, Morogoro na Dar es Salaam. Pia kimekuwa kikipokea Watawa
(Masista) na wanafunzi wa utawa kutoka mashirika mbalimbali ya hapa Jimboni. 

Tangu kufunguliwa kwake mpaka Novemba 2007, Chuo kimeweza kutoa
mafunzo kwa watu 187. Katika idadi hii ni Makatekista wanaume, wanawake na
Masista wa Mashirika ya Moyo Mtakatifu wa Yesu na Maria (Mangua), Mt. Ursula
wa Yesu Mteswa (Mkiwa), Mt.Karoli Boromeo (Mtinko), Mt.Vincenti wa Paulo
(Mitundu) na Masista Waabuduo Damu ya Yesu (Manyoni).

Makatekista katika chuo hiki wamekuwa wakipata elimu na mbinu za kuwasaidia
katika kazi yao ya kuhubiri Injili. Wamepata malezi ya kiutu, kiakili, kiroho,
kichungaji  na kimethodolojia. Chuo kimekuwa kikifundisha masomo mbalimbali
kulingana na muhtasari wa Baraza la Maaskofu wa kufundisha Katekesi katika
vyuo vya Katekesi. Masomo hayo ni mafundisho ya Imani, Biblia, Liturjia, Maadili,
Katekesi, Maisha ya Kiroho, Historia ya Kanisa, Uchungaji, Methodolojia, Elimu ya
jamii, Saikolojia, Afya naKiingereza.

Miradi ya Uzalishaji Mali:

Chuo cha Katekesi, Misuna kina mradi  mdogo wa shamba na ufugaji wa
nguruwe. Kuhusu mradi wa shamba, chuo kimwekuwa kikilima shamba hilo na
kujipatia mavuno kiasi kulingana na mvua za mwaka husika. Mazao hayo ni
mahindi, maharage, viazi, mbogamboga, mihogo na alizeti kwa chakula cha
makatekista, mapadre na wafanyakazi.

Mipango ya baadaye:

Jimbo lina mpango wa kuendesha kozi za muda mrefu hapo baadaye ili
kuendelea na utaratibu uliowekwa a Baraza la Maaskofu Tanzania.

Walezi wengine waliwahi kufundisha chuo hiki ni pamoja na Pd. Aloyce Mossi
(Mkuu wa Chuo 2005/2006), Pd. Bonifasi Msomi. Kwa sasa chuo kinaongozwa
na Pd. Yonas Mlewa (mkuu wa Chuo 2006 - 2008) na Pd. Thomas Mangi.

KITUO CHA WATOTO WALEMAVU, SIUYU (2007)

Kituo hiki kilifunguliwa na Kubarikiwa na Mhashamu Desiderius Rwoma, Askofu
wa Jimbo Katoliki Singida, Februari 20,2007. 

Kituo hiki kilijengwa na kuendeshwa na Umoja wa Utume Mkatoliki (UUM), chini
ya uongozi wa Padre Thomas Ryan SCA.  Lengo likiwa ni kuonyesha Umoja na
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Upendo kwa watoto wote wa Mungu, hasa watoto walemavu. Kundi ambalo mara
nyingi husaulika katika jamii. Umoja wa Utume Mkatoliki ni Umoja  kati ya mapadre
Wapalotini, Masista Wapalotini na Walei wanaofuata mafundisho ya Mt. Pallotti. Ni
umoja ulioanzishwa na Mt. Vinsenti Pallotti.

Kituo hiki kina sehemu kuu
mbili: Sehemu ya kwanza ni
mahali pa kuishi watoto wenye
mtindio wa Ubongo, wenye
umri wa kwenda shule ya
msingi na watoto wengine
walemavu wa miguu tu ambao
hawawezi kusoma wakiwa
nyumbani. 

Kituo kina watoto 50
wanaoishi humo, kati yao 45
wanasoma kwa masaa
matatu kila siku  katika darasa
maalumu. Wapo wengine

ambao wanauelewa mdogo katika kujifunza (Slow – Learners) na wengine wenye
shida kubwa zaidi kiakili. Kuna wanafunzi 5 wanaosoma Shule ya Msingi Siuyu.
Kati yao 3 ni wa darasa la tatu na mmoja darasa la pili. Shule ya msingi Siuyu sasa
ni shule ya msingi Mchanganyiko yenye sehemu mbili.  Sehemu ya kwanza ni ile
inayofundisha watoto wasio na shida ya kiakili na sehemu ya pili ni ya watoto
wenye shida ya kiakili (Intellectual Impairment).

Walimu wanaofundisha sehemu ya pili ya wanafunzi wamepata mafunzo
maalumu huko Patandi. Pamoja na kufanya kazi hiyo, wanabaki walimu wa
serikali. Sasa kuna walimu wawili waliopata mafunzo hayo Patandi. Mwezi wa Mei,
wanatarajia kupata mwalimu mwingine. 

Kati ya watoto 50 waishio kituoni hapo, 43 ni wa mkoa wa Singida. Watoto hupata
mapumziko mara 4 kwa mwaka. Mapumziko mafupi mara 2 na likizo 2 kufuata
utaratibu wa shule ya msingi wa likizo. Miongoni mwa watoto hawa, wapo
wanaoweza kujifunza darasani na wengine hawawezi, lakini wote wanajifunza
mengi katika kuishi kituoni. 

Sehemu ya pili ya kituo ni mahali pa kufanyia mazoezi watoto. Watoto wanaoishi
kituoni wenye shida ya viungo pamoja na wengine wasioishi kituoni wa wilaya ya
Singida vijijini na mjini wenye shida ya viungo hufanyiwa mazoezi hapo. Kituo kina
mtaalamu 1 wa mazoezi (Occupational Therapist). Kazi yake ni kupima na
kupanga mazoezi kwa watoto na kufudisha akina mama wanaoleta watoto wenye
shida ya ulemavu, ili waweze kuendeleza mazoezi hayo nyumbani.

Kituo cha watoto walemavu Siuyu
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Wanaofika  kwa huduma ya mazoezi hukaa kwa siku 3 kituoni. Tena hurejea
kituoni kila baada ya miezi mitatu ambapo hukaa siku 5. Wiki 1 ya kila mwezi
mtaalamu hutembelea nyumbani  mwa watoto hao ili kutathimini maendeleo yao.

Kituo kimejenga karakana (Workshop) ambapo kutawekwa mashine mbalimbali
kwa ajili ya kutengeneza vifaa mbalimbali vitakavyo wasaidia watoto hawa. Mpaka
sasa kuna  kijana mtaalamu aliyesoma kwa mwaka mmoja “Workshop KCMC”
namna ya kutengeneza vifaa vya kunyooshea viungo (Splints) hasa miguu.

Kuna Sista mmoja wa shirika la Wapalotti ataanza hivi karibuni (2009) kusomea
utaalamu wa mazoezi (Occupational Therapy) huko Kilimanjaro Christian Medical
Centre (KCMC) kwa miaka mitatu. Huyo atakuwa anawafanyia watoto mazoezi na
baadaye ataongoza kituo hicho.

SHULE YA MSINGI  DIAGWA SEMINARI (2007)

Shule ya Msingi Diagwa Seminari
ni ya jimbo. Ilianzishwa rasmi kwa
lengo la kulea vijana kwa
madhumuni ya kuwa Mapadre.
Kutokana na hitaji kubwa la miito
jimboni, Baba Askofu Desisderius
Rwoma alitoa wazo la kujenga
shule ya msingi ya seminari ili
kupata vijana watakaoendelea na
Seminari ndogo ya Dung’unyi
baada ya Darasa la VII.

Jiwe la msingi lililewekwa na
kubarikiwa na Mhashamu  Askofu Desidresius Rwoma tarehe 25 Juni, 2001 na
kufuatiwa na ujenzi uliokamilika 2006. Shukrani kwa msaada mkubwa uliotolewa
na kundi la Waitaliano lililojulikana kwa jina la ”Grouppo Missionario Alto Garda
E ledro kutoka  Trento – Italia. Lilioongozwa na mheshimiwa  Arazio Vescovi (Il
Presidente). 

Shule ya Msingi Diagwa ilianza Januari 20,2007. Ilisajiliwa kwa namba SG.
02/3/001 kwa hati ya usajili yenye kumbukumbu Namba JA/256/287/188,
iliyotolewa na Waziri wa Elimu Magreth  Sita tarehe 26/7/2007.  

Gambera wake wa kwanza alikuwa Pd. Patrick Nkoko na msaidizi wake akiwa
Pd. Paschal Hema (Mhasibu na Mlezi wa Kiroho). Ilifunguliwa rasmi  Julai 29,

Ufunguzi wa Shule ya Msingi Diagwa seminari
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2007 na Mh. Rais msataafu Benjamini Wiliam Mkapa na kubarikiwa na Askofu
Mkuu Norbert Mtega wa Jimbo Kuu la Songea. Sherehe hiyo ilihudhuriwa pia na
Askofu Nestor Timanywa wa Jimbo Katoliki la. Bukoba. . 

Shule  hii inachukua vijana waliomaliza darasa la tano watakaosoma darasa la
sita na saba. Inatoa malezi ya kiroho, kimwili na kiakili. Nguzo kuu zinazoibeba
seminari hii katika moto yake ni sala, kazi, na masomo.

Imepewa jina la Mtakatifu Wiliam (Juni 25) kuwa Msimamizi wake, kwa heshima
ya Rais Mstahafu, Wiliam Benjamin Mkapa.   Aliipewa heshima hiyo siyo kwa ajali
ya Kihistoria, bali ni  kutokana na juhudi zake za wazi za kuendeleza elimu ya
Shule za  Msingi nchini.

Licha ya kuwa na jina la Rais Mstahafu wa Jamuhuri ya Mungano wa Tanzania ,
uchaguzi wa jina hilo ulitokana na historia ya Mtakatifu huyu kushabihiana na
malezi ya Kipadre kutokana na ujasiri wake wa kuthamini useja na kukabili
changamoto hasi dhidi ya useja. Sababu ya Pili, ni kutokana na tarehe ya Mtakatifu
huyu kuangukia siku ulipowekwa msingi wa ujenzi wa shule ya Msingi ya Seminari
Diagwa.  

Seminari hii ilianza na wanafunzi 50. Kwa sasa ina jumla ya wanafunzi 90. Ina
walezi 3, ambao ni Pd. Constantine Missanga (Gambera), Pd. Patrick Njiku na
Pd. Paschal Hema.  Huchukua wanafunzi toka majimbo mbalimbali hapa
Tanzania. Sasa hivi ina wanafunzi  kutoka majimbo ya Singida  Dodoma, Tabora
na Songea.

Miradi iliyopo Seminarini ni pamoja na Ufugaji wa nguruwe na kuku kwa ajili ya
kitoweo cha wanafunzi na walezi. Kuna shamba la ekari 50 ambamo hulimwa
mahindi, maharage na alizeti. Wanayo pia  mashine ya kusaga nafaka.

MASHIRIKA YA KIMISIONARI YALIYOINGIA AWAMU YA
PILI YA JIMBO (1999 -2008)

SHIRIKA LA MASISTA WAMISIONARI WA MOYO MTAKATIFU
WA YESU NA MARIA, MANGUA – SINGIDA  (2000).

Shirika hili lilianzishwa Roma, Italia mwaka 1886. Waanzilishi wake walikuwa
Mama Rosa Rossati na Rosa D’ Ovidio.  Shirika ni la sheria ya  kipapa na la
Kitume. 

Liliingia Tanzania jimboni Singida mwaka 2000 kutoka Roma Italia kwa mwaliko
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wa Mhashamu Askofu Bernard Mabula (Marehemu). Walitua katika eneo la
Mangua Parokia ya Singida na kuanzisha makazi yao hapo. Masista wa kwanza
kufika walikuwa 2 mmoja mwitaliano Sr. Maria Gabriella  Antoccia na
mtanzania Sr. Redempta Alu. Barani Afrika, nyumba ya Mangua Mitoghoo,
Singida ni nyumba ya kwanza. Ujenzi wake ulianza mwaka 2000.

Karama ya Shirika hili ni UPENDO NA MALIPIZI. Maendeleo ya shirika hili ni ya
haraka sana kwani hadi 2008 lina masista 25, Wanovisi 27, Wapostolanti 10,
Waaspiranti 18 na waaspiranti wanafunzi 5. Kuna Konventi 1 na nyumba ya malezi
ya wasichana. Shirika limepanua wigo wa utume wake. Kutoka makao yake
makuu Afrika jimboni Singida, wamekwenda jimboni Shinyanga kufungua
nyumba mpya Aprili 2008.
Huduma zinazotolewa na Wanashirika hawa ni pamoja na kuhudumia wagonjwa,
Kufundisha dini mashuleni, kufundisha watoto wadogo na shule za msingi,
Kutunza watoto yatima na wasiojiweza na shughuli zingine za jamii kulingana na
mahitaji mahalia na nchi waliko. 

SHIRIKA LA MASISTA WAAFRIKA WABENEDIKTINI  WA
MTAKATIFU AGNES WA CHIPOLE, SONGEA (HEKA – 2001)

Shirika liliingia jimboni Singida Desemba 20,2001 kutoka jimboni Songea. Wana
nyumba 1 katika Parokia ya Heka yenye Masista 4. Shirika hili lilianzishwa mwaka
1938 na Askofu – Abate Gallus Steiger OSB katika jimbo la Songea. Liliidhinishwa
rasmi mwaka 1939. Ni shirika la sheria ya kijimbo na la kitume kuendana na
mchepuo wa Kibenediktini. Ni shirika la Kitanzania lililo na matawi mawili, moja
katika jimbo la Songea (1938) na lingine katika jimbo la Njombe 1968.

Karama ya Shirika ni UTUME.
Jimboni Singida hufanya utume wa kufundisha dini, kulea vijana na watoto wa
jinsia zote, Uuguzi na kufanya kazi zote zisizopingana na maisha ya kitawa.

MASISTA WA SHIRIKA LA MTAKATIFU THERESIA WA
MTOTO YESU, MURIGHA (2004)

Shirika hili liliingia jimboni mwaka 2004 kutoka jimbo la Bukoba. Ni shirika la
sheria ya Kijimbo na la kitume. Lilianzishwa mwaka 1932 na Askofu Burchard
Huwiler  jimboni Bukoba. Liliidhinishwa mwaka huo huo. 

Jimboni Singida wanashirika hawa  wanafundisha Sekondari ya wasichana
Murigha. Wanatoa pia huduma za kufundisha dini, hasa kwa wanawake, vijana na
watoto.Wapo Masista 6 katika konventi ya Murigha.
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MASISTA WA SHIRIKA LA UPENDO LA MTAKATIFU
FRANSISKO WA ASIZI, MWANGA (2005)

Shirika lilianzishwa mwaka 1940 na Askofu Aristedes Edgard Maranta OFM Cap.
Katika jimbo la Mahenge. Liliidhinishwa rasmi mwaka1941. Ni shirika la sheria ya
kijimbo na la kitume kuendana na mchepuo wa Kifransisko. 

Waliingia jimboni  Singida 2005 kutoka jimbo la Mahenge Tanzania. Wanafanya
utume wao katika Parokia ya Mwanga wakiwa na nyumba 1 yenye watawa 3
ambao ni Sr. Clelia 
Lipumla, Sr. Maxmiliana Njawa na Sr. Fortunata Makiya. 
Jimboni Singida, wanashirika hawa hufanya utume katika nyanja za tiba,
ufundishaji dini mashuleni na kuhudumia maskini na wasiojiweza.

MASISTA WAHUDUMU WA HABARI NJEMA, ITAJA (2008)

Shirika hili lilianzishwa mwaka 1983 huko Kiting, Mbulu na Padre Magnus Lobido.
Liliidhinishwa rasmi na Askofu mstaafu Mathias Isuja wa Dodoma.  

Karama ya shirika hili ni HUDUMA ZA HABARI NJEMA. Mwanzilishi na Mlezi wa
Shirika hili mpaka sasa ni Pd. Magnus Lobido mpaka leo (2008).  Padre Magnus
ni wa shirika la Wabenediktini.  Alitokea Peramiho, Songea kuja kufanya kazi jimbo
la Mbulu. Makao makuu ya shirika hili ni huko Bereko, Kondoa. Shirika hili
limeenea katika majimbo ya Mbulu na Dodoma. Kwa sasa Shirika lina masista 37. 

Kweli umoja na mapendo matunda yake si haba. Kutokana na hitaji kubwa la
kupata huduma za watawa zilizomfikia Askofu wa Singida Desiderius Rwoma
kutoka kwa Paroko  Pd. Andreas Huta na waamini wa Parokia ya Itaja, Askofu wa
Jimbo la  Singida aliafiki ombi hilo.

Baada ya muda wa majadiliano yaliyomshirikisha Paroko Pd. Huta matunda
yalipatika kwa Shirika hilo kukubali kutoa huduma Parokiani humo. Shirika hili
lilingia Jimboni Singida mwaka 2008 katika Parokia hiyo kwa mwaliko wa Askofu
Desiderius Rwoma.

Huduma zinazotolewa na shirika hili ni Afya, elimu dini na elimu dunia mashuleni 
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MAPADRE
AWAMU YA PILI YA JIMBO

(1999 - 2008)

Askofu Desderius Rwoma
Askofu wa Awamu ya pili ya

Pd. Yonas Mlewa
Wakili Askofu jimbo la Singida

Padre Anthony Chima
(15/8/1999)

Padre Anthony Msengi
(16/7/2000)

Padre Bernard Magida
(8/7/2001)

Padre Philip Murro
(11/7/2002)

Padre  Isidore Makutu
(3/8/2003)

Padre Daniel Dulle
(25/7/2004)

Padre Bernard Ngalya
(25/7/2004)

Padre Aloyce Mossi
(27/7/2003)

Padre Costantine Misanga
(13/7/2003)
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Padre Patric Nkoko
(11/7/2004)

Padre Martin Sumbi
(18/7/2004)

Padre JohnBosco Nguah 
(16/7/2006)

Padre Joseph Massoi
(16/7/2006)

Padre Mosses Gwau
(16/7/2006)

Padre Severine Kahome
(16/7/2006)

Padre Gilbert Mwiru
(16/7/2006)

Padre Paschal Hema
(16/7/2006)

Padre Deogratias Makuri
(7/7/2007)

Padre Melkior Kabya
(15/7/2007)

Padre Dismas Njoka
(27/7/2008)
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PAROKIA ZILIZO FUNGULIWA AWAMU

YA PILI YA JIMBO

Kanisa la Parokia ya Siuyu (2001) Kanisa la Parokia ya Mwanga (2003)

Kanisa la Parokia ya Shelui (2007) Kanisa la Parokia ya Mitundu (2008)

Chuo cha Katekesi, Misuna
(2004)

Kituo cha Watoto Walemavu,
Siuyu (2007)

Shule ya Msingi Diagwa
Seminari (2007)

BAADHI YA TAASISI  ZILIZOFUNGULIWA AWAMU YA PILI

YA JIMBO (1999-2008)
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Baadhi ya Masista Jimboni Singida Masista wa Shrika la Upendo la Mtakatifu
Fransisko wa Asizi,  Mwanga (2005)

Wanafunzi wa sekondari Baadhi ya watoto wa elimu ya awali

Huduma ya Maji Huduma ya Afya

BAADHI YA MASHIRIKA YA KIMISIONARI YALIYOIGIA

AWAMU YA PILI YA JIMBO (1999-2008)

HUDUMA ZA JAMII
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SURA YA TANO

YUBILEI  YA MIAKA 100 YA UKRISTO JIMBONI
SINGIDA.

MAANDALIZI  

Uongozi wa jimbo chini ya Mhashamu Askofu Desiderius Rwoma, uliona uzito wa
tukio la kihistoria lililokuwa mbele yake. Tukio hilo ni Yubilei ya miaka 100 ya
Ukristo jimboni Singida. Tukio hilo lilihitaji maandalizi ya mapema na makini. Hivyo
kulianzishwa mikakati mbalimbali ya maandalizi. Moja ya mikakati hiyo ilikuwa ni
kutengeneza taswira na dhamira ya uinjilishaji wa jimbo kwa kipindi cha miaka
10 kuanzia 2005 hadi 2015. Kumbe iliundwa kamati maalumu kufanya kazi hiyo.
Matokeo yalikuwa yafuatayo: 

TASWIRA  (Vision) 2005 – 2015: Kuwa na waamini wengi wakomavu kiimani,
wenye ari ya kuinjilisha kwa kina na kutakatifuza malimwengu wakimshuhudia
Kristo kwa maneno na matendo.
DHAMIRA (Mission) 2005 – 2015: Kudhihirisha uwepo wa Mungu na kueneza
ufalme wake kwa watu wote jimboni Singida kwa kumwendeleza mwanadamu
kiroho na kimwili chini ya Askofu katika muungano na Baba Mtakatifu.

Kwa kuwa Yubilei ilikuwa inaadhimishwa katika kipindi cha mpango wa miaka
hiyo 10, kamati iliamua kuandaa maelngo ya kutekeleza kila mwaka kabla ya kilele
cha Yubilei. Malengo hayo yalikuwa ni kama ifuatavyo: 
Mwaka 2005 – Kujenga  umoja wa Kijimbo.
Mwaka 2006 – Kukomaa  kiimani.
Mwaka 2007 – Kumwendeleza  mwanadamu kiroho na kimwili 
Mwaka 2008 – Kueneza ufalme wa Mungu na Kutakatifuza malimwengu.
Malengo haya ya kila mwaka yalitekelezwa sanjari na dhamira ndogo ya kuongeza
waamini. Kamati pia ilitayarisha kauli mbiu ya Yubilei ambayo ni “Yubilei Singida,
Umoja na Mapendo.”

Maandalizi ya Yubilei yalizinduliwa rasmi kwa adhimisho la Misa Takatifu
iliyoongozwa na Askofu Desiderius Rwoma Machi 23, 2005 katika Kanisa Kuu la
Moyo Mtakatifu wa Yesu.
Tarehe ya maadhimisho ya kilele cha Yubilei ilitajwa kuwa ni Agosti 17 2008. 

Mchakato wa maandalizi ulianza na kuendelea vizuri. Matumizi ya kauli mbiu
“Umoja na Mapendo” yalivuma kila kona ya jimbo. Taswira, dhamira na malengo,
vilifafanuliwa kwa waamini. Kamati mbalimbali za kufuatilia maandalizi ya sherehe

Jubilei Singida.qxd:Layout 1  7/3/08  3:52 PM  Page 111



112 MIAKA 100 YA UKRISTO  JIMBONI  SINGIDA

na kuhamasisha ushiriki wa wanajimbo na watu nje ya jimbo ziliundwa. Kamati
hizo ni: 
Kamati ya fedha na mipango
Kamati ya Itifaki na Mapokezi.
Kamati ya Habari, Kumbukumbu na Historia
Kamti ya Liturjia
Kamti ya chakula
Kamati ya Mapambo na
Kamati ya Matangazo.

Mchezaji mzuri daima hufanya mazoezi ya viungo mara kwa mara ili kufanikisha
lengo lake ambalo ni ushindi. Atafanya mazoezi  mazito ili afanye vyema baadaye.

Vivyo hivyo kabla ya Yubilei, Jimbo
liliweka  mikakati mbalimbali ya
kufanikisha yubilei hiyo.

Semina na warsha mbalimbali zenye
kuelimisha jamii  na kuwasaidia kutatua
matatizo yao ya kiroho na kimwili
zilitolewa. 
Njia zilizotumika zilikuwa ni  kusali  Sala
ya yubilei jimboni. Sala  iliyosaliwa
mwishoni mwa maadhimisho ya Misa
Takatifu, katika JNNK, mikutano na
semina. Njia hii ilikuwa muhimu kwani
pasipo Mungu hakuna linalowezekana.
Matumizi ya Sanaa za maonesho kupitia
VIWAWA wakati wa Juma la Vijana
yalisaidia sana.  Njia hii ilipendelewa kwa
sababu  ni rahisi kuwaelimisha watu kwa
kutumia ngoma, ngonjera, mashairi na
nyimbo za maeneo yao na za lugha zao. 

Mikakati mingine ya kufanikisha yubilei ilikuwa ni kutunisha (“Fund raising”) mfuko
wa Yubilei kwa njia ya michango kama vile  minada ya vitu mbalimbali, usambazaji
wa kadi za michango, harambee, mapato kutokana na mauzo ya kumbukumbu
za Yubilei nakadhalika.

Shughuli zingine zilikuwa ni  Ukarabati wa Seminari ndogo ya Dung’unyi, Ujenzi
wa ukumbi kwa ajili ya ibada na sherehe mbalimbali, Ununuzi wa mavazi ya Misa
(kazula na stola),  Utengenezaji wa vitenge, T-shirts na vipeperushi vinavyotangaza
Yubilei.
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Jimbo liliamua kuweka kumbukumbu
muhimu za Yubilei. Kumbukumbu hizo
zilikuwa ni kufungua na kubariki parokia
mpya mbili  (2) ambazo ni Lavigarie Shelui
na Mitundu pamoja na Kanisa na nyumba
za mapadre za Parokia hizo;  vigango
vifuatavyo: Mudida, Lukomo, Ishenga,
Mkenge, Mnane, Singa, Nkungi, Msisay,
Marera, Matere, Kinyambuli, Wandela na

Hilbadaw.   Kufungua  Seminari ya Karne Diagwa, nyumba  mbili (2) mpya za
kulala wageni, Kafeteria na Jukwaa liitwalo “Mabula and Jubilee 2008 Stand”
katika Kituo cha Mafunzo ya Jamii (“Social Training Centre” ).

Kumbukumbu zingine ni pamoja na ukumbi, Kanisa na nyumba ya mapadre
Seminari Dung’unyi, ukumbi wa Parokia na shule ya ufundi ‘Kolping” - Mwanga,
Vitenge, Kasula na T-shirts za Yubilei. 

MAFANIKIO   KATIKA KIPINDI CHA MIAKA 100 YA UKRISTO
JIMBONI

Kiroho: 
Jimbo la Singida limepiga hatua kubwa ya maendeleo. Lilianzishwa likiwa na
Parokia 9 hivi leo lina Parokia 20, mbili kati ya hizo: Lavigerie Shelui na Mitundu,
zimeanzishwa kama kumbukumbu ya miaka mia moja ya ukristo jimboni. 

Kumekuwa na mwamko mkubwa kiimani na maendeleo ya kiroho. Jumuiya
Ndogo ndogo za Kikristo zimeanzishwa. Mchango wake umekuwa mkubwa hasa
katika kuwawezesha waamini kuelewa umuhimu wa kusoma na kutafakari Neno
la Mungu, kufahamiana, kuleana kiroho kwa kuhimizana kushiriki katika maisha
ya sakramenti na ibada mbalimbali,  kusaidiana katika shida na raha.  Hali pia
inatia moyo katika uhai wa vyama vya kitume.

Kwa baraka yake Mwenyezi idadi ya waamini imeongezeka  kutoka dini na
madhehebu mengine. Wakatoliki wameongezeka  kutoka 60,000 (mwaka 1972)
na kufikia zaidi ya 152,000 (mwaka 2007). Idadi ya makatekista imeongezeka pia
kutoka 210 ( 1972) hadi  420 mwaka 2007.

Kiwito:
Jimbo lina Seminari Ndogo ya Dung’unyi (Kidato cha I - VI) na Seminari ya
Maandalizi Diagwa (Darasa la 6 - 7), Mafrateri 13.  Nyumba kuu za watawa
zimeongezeka kutoka 1 wakati jimbo linaanza hadi 7 na Konventi 3 hadi 28
(2008) katika mashirika 19 yanayofanya kazi Jimboni. Mapadre  wanajimbo
wameongezeka kutoka 4 (mwaka 1972) hadi 58 (mwaka 2008) na Mapadre
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wengi wa Mashirika mbalimbali wanaofanya kazi Jimboni. Ongezeko la waamini
wanaopokea sakramenti ya ndoa, mfano, mwaka 2007, ndoa zilifungwa 702.

Kimwili:
Mafanikio  makubwa ya maendeleo katika nyanja za afya, elimu, maji, kilimo na
ufugaji, pamoja huduma zingine yamepatikana. 

Afya:
Jimbo lina  Hospitali 5, vituo vya Afya 2, Zahanati 14, Vituo vya Makundi maalumu
6 (Wazee, Walemavu, Yatima na watoto wanaoishi katika mazingira magumu).

Katika utoaji wa huduma za afya, Jimbo daima linapambana na maambukizi ya
maradhi mbalimbali na hasa gonjwa la UKIMWI.  Limejenga Vituo vya Ushauri
Nasaha na Upimaji wa hiari na hutoa huduma hiyo kwa yeyote anayehitaji bila
ubaguzi. Aidha Jimbo limesomesha Mapadre, Masista na Waamini wake taaluma
ya Ushauri nasaha (counseling) ambao hushugulika na tatizo hili la  UKIMWI.

Waathirika wa ukimwi hupewa misaada mbalimbali ya kiroho na kimwili.
Huwezeshwa kwa njia ya Elimu ya kujitegemea ikiwa ni pamoja na kuwapa
mikopo ya fedha ili kujiendeleza na kujikwamua na hali duni ya maisha.

Kuhusu matumizi ya kondomu kama njia ya kujikinga na UKIMWI, Jimbo la
Singida limebaki na msimamo ule ule wa Kanisa Katoliki ulimwenguni.  Kwamba
matumizi ya kondomu kama kinga ya VVU/UKIMWI hayaruhusiwi. Katika kuulinda
uhai mtu anapaswa atumie njia nzuri na sahihi zisizo kinyume cha amri za Mungu
na maadili mema ya kijamii. Binadamu anao uwezo wa kujitawala hivyo ajitahidi
kukishinda kishawishi. Kwa kuruhusu matumizi ya kondomu ni sawa na kutoa
ruhusa watu wafanye uasherati wapendavyo. Hivyo hatuwasaidii kukua kiimani,
kimaadili na kiutu.

Elimu:
Kuna shule za  Chekechea 17, Shule za Msingi 2 na Sekondari 4 na Seminari 1 .
Chuo cha ufundi 1 na Chuo cha Katekesi 1. Kwa njia ya kutoa michango
mbalimbali, Kanisa limesaidia juhudi za wananchi kujenga na kukarabati shule
za Msingi, Sekondari na vyuo.Watu kadha wa kadha pia wamewezeshwa kupata
elimu ya juu kama vile Vyuo vikuu na vyuo vya Ualimu (TTCs) kwa kupewa ama
mkopo au kuombewa wafadhali wa kuwasaidia angalau sehemu ya karo. 

Maji:
Visima vingi vifupi na virefu vya maji vimechimbwa kwa matumizi ya binadamu na
mifugo mathalani huko Chemchem, Kintinku, Manyoni, Itigi, Sanza, Heka,
Dungunyi Seminari, Diagwa, Siuyu, Mitundu, Makiungu, Mtinko, Iguguno nk.
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Kilimo na ufugaji:
Kilimo,ufugaji na utunzaji wa mazingira kwa njia ya utunzaji wa miti asili ikiwa ni
pamoja na kupanda miti mingine vimetekelezwa vyema. Jimbo lina shamba lenye
zaidi ya ekari 1000 huko Diagwa ambamo hulimwa mahindi, alizeti, dengu na
maharagwe kwa lengo la kutegemeza taasisi za Jimbo.

CHANGAMOTO KATIKA MIAKA 100 YA UKRISTO JIMBONI

Katika miaka 100 ya Ukristo, Jimbo limepita katika vipindi mbalimbali vya
uinjilishaji. Vipindi hivyo vimeshuhudiwa si tu na mafanikio bali pia na changamoto
mbalimbali. Changamoto ni nyingi lakini zile zinazoonekana kirahisi ni pamoja
na: 
Uchache wa Mapadre na Masista uliochangia ugumu wa uinjilishaji.    
Umbali wa Vigango kutoka makao makuu ya Parokia.
Imani ya kijadi inayokumbatia mila na desturi zilizo potofu. 
Kutotosheleza kwa  vyombo vya usafiri. 
Kutotoweka haraka kwa fikra za utegemezi wa Kanisa miongoni mwa waamini
kutoka kwa wahisani wa nje ya nchi kutokana na misingi ya uinjilishaji kutowaadaa
ipasavyo waamini kujiletea maendeleo kwa njia ya kutembea kwa miguu yao
kama inavyoelekeza Sinodi ya Kwanza ya Afrika (1990).

SALA YA YUBILEI  2008

Ee Mungu, tunakushukuru kwa zawadi ya Imani Katoliki kwa Jimbo letu la
Singida; zawadi ambayo kama ulivyotaka wewe imetufikia kwa njia ya Mapandre
na Watawa Wamisionari wa Afrika. Kweli Mungu mwenye nguvu; umetutendea
makuu (LK. 1:49).

Baba, kwa maombezi ya Bikira Maria andaa mioyo yetu na kufanikisha mwenyewe
maandalizi ya sherehe ya Jubilei ya miaka 100 ya Ukristo Jimboni Singida
tutakayofanya mwaka 2008.

Kina cha Imani yetu wakijua wewe Baba. Uziguse nyoyo za wanao wa Singida
tupate kukua na kukomaa katika Imani, Matumaini, Umoja na Mapendo kwako na
Binadamu wote. Utujalie kuonekana kwa ukomavu  wa Imani yetu katika roho ya
Umisionari ya kujitoa sadaka kwa ajili ya wengine na kueneza Neno lako katika hali
zote, popote pasipo kuhesabu gharama.

Bila nguvu yako wewe Binadamu hawawezi kitu. Kwa msaada wa neema yako:
Mapadre, Watawa na Walei wa Jimbo hili tunathubutu kutoa ahadi ya kutweka
hadi kilindini (LK. 5:4) tukieneza, tukilinda na kutetea Imani katika Neno la
Mwanao Yesu Kristo.

Tunawaombea afya ya roho na mwili Mapandre wanajimbo na Wamisionari wa
mashirika mbalimbali: Wakleri, Watawa na Walei waliofanya kazi na wanaoendelea
kufanya kazi  Jimboni Singida.
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Ewe  Bwana wa mavuno ongeza watendakazi shambani mwako (LK. 10:2).
Tunakuomba ubariki mchakato wa sera ya kujitegemea kwa Kanisa la Singida
katika mahitaji ya uenezaji Injili kwa kukuza na kuimarisha miito ya Upadre maisha
ya wakfu, Ukatekista na Ndoa Takatifu.

Baba mwema, uwabariki na kuwaongoza Baba Mtakatifu Benedikto wa XVI na
Askofu wetu Desiderius Rwoma. Umjalie pia kila mmoja wetu kudumu kiaminifu
katika aina ya utumishi uliomjalia.

Tunamwombea pumziko la amani mbinguni marehemu Askofu  Bernard Mabula,
mwasisi wa Jimbo letu, na marehemu wote waliotutangulia.

Tunaomba hayo kwa njia ya Yesu Kristo mwanao anayetenda yote pamoja na
Roho Mtakatifu katika Umoja na Mungu Baba daima na milele. Amina.

WIMBO WA YUBILEI

Kufanikiwa kwa sera ya kujitegemea kwa kanisa la
singida
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JUMBE  MBALIMBALI ZA  YUBILEI KUU:

UJUMBE WA  ASKOFU WA JIMBO LA SINGIDA

UMOJA NA MAPENDO BILA MASLAHI BINAFSI.

Katika kusalimiana hapa jimboni tunasema, “Jubilei
Singida – Umoja na Mapendo.” Leo nataka tutafakari
pamoja maana ya umoja na Mapendo tunayotangaza
kwa njia ya kauli mbiu hiyo.

Tunaposema Umoja na Mapendo nia kuu ni kuhimiza
uwepo wa juhudi za kuyafanya mapendo yetu
yatuunganishe na Kristo na sisi kwa sisi. Mapendo yetu
kwa Kristo yawe msingi wa kuondoa yote yanayotufanya tushindwe kuungana na
Kristo na kuungana kati yetu. Kwa maneno mengine kaulimbiu hiyo inahimiza
Umoja na Upendo kwa Mungu vitawale matendo ya kila mmoja wetu. Upendo kati
yetu utujengee umoja usiotutenga na Mungu na jirani.

Kwa kuwa Amri kuu aliyotupatia Bwana inatuelekeza kwenye  upendo wa Mungu
na jirani, muhtasari wa kaulimbiu yetu ni wito wa kutekeleza Amri kuu hiyo kiasi
cha mtu kuweza kusema, “Tazama jinsi ilivyo vema na kupendaza ndugu wakae
pamoja kwa umoja” (Zab 133:1) na mapendo. “Ni kama mafuta mazuri kichwani,
yashukayo ndevuni mwa Haruni, yashukayo mpaka upindo wa mavazi yake’” (Zab
133:2 – 3). Ni vema tukajiuliza kama kweli tumefanikiwa au tumedorora katika
kuonesha umoja na mapendo kwa vitendo.

Ninamshukuru Mungu yapo mafanikio hata kama ni kidogo. Tunajitahidi, tunakaza
mwendo, tunachuchumalia kufanikiwa zaidi na zaidi katika hilo. Hata hivyo
tukubaliane kukiri ukweli kuwa bado yapo mapungufu. Kwa maoni yangu
mapungufu hayo ni pamoja na utoaji kipaumbele kwa maendeleo binafsi na kwa
wale tu ambao tunatarajia kupata gawio.

Umoja na mapendo ya kweli hufurahia mafanikio ya wengine isipokuwa pale tu
palipo na kupingana na mapenzi ya Mungu. Peke yako au pamoja na wengine
onesheni umoja na mapendo kwa matendo. Walio wa Kristo kitambulisho chao
ni jinsi wanavyopendana. Kamwe, pasiwepo ubaguzi au wivu mbaya miongoni
mwa watu wa familia ya Mungu. Tusiruhusu kwa makusudi mtu binafsi, chama
cha kitume, Parokia, shirika au taasisi kutoshiriki au kutofurahia maendeleo ya
mwenzake ya kiroho au kimwili.

Ninafurahi sana ninapoona alama za umoja na mapendo kama vile mahudhurio
ya hija, sherehe za maadhimisho ya upadrisho, nadhiri za watawa, mazishi, ndoa,
yubilei mbalimbali ikiwa ni  pamoja na za kuzaliwa nk. Wasiwasi wangu ni pale

Askofu

Desiderius Rwoma
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mahudhurio yetu kwa wingi yanapotegemea kufaidika binafsi katika mambo
yasiyo ya kiroho.

Ni furaha iliyooje ninaposikia kufanikiwa kwa michango inayotolewa kuhusiana
na sherehe mbalimbali. Hata hivyo changamoto haiepukiki. Mshangao
unakuwepo mathalani pale ambapo mchango wa kumwezesha mchungaji kupata
nyenzo muhimu kwa ajili ya utume wake unakuwa mdogo sana ukilinganishwa na
mchango unaopatikana kwa ajili ya harusi moja katika kijiji au mtaa ule ule.

Mapendo ya kweli ni yale yasiyoongozwa na ubaguzi unaojificha katika kuangalia
faida atakayoipata mtu binafsi. Mapendo ya kweli shabaha yake kuu ni upatikanaji
wa maendeleo na ukombozi wa mtu au watu, kiroho au kimwili, kwa  kutanguliza
upendeleo wa “kutoa kuliko kupokea” wewe binafsi, au kutaka wapate watoto
wako, familia yako, rafiki yako parokia yako au kigango chako tu.

Ninatiwa moyo na ubunifu wenu mintarafu namna ya kuweka katika matendo
kauli mbiu ya jimbo letu inayotuongoza kuelekea Yubilei ya karne (1908 – 2008).
Ninathamini na kuheshimu mfumo unaoanza kujitokeza katika karibu parokia zote
hapa jimboni wa kutafsiri kaulimbiu ya Umoja na mapendo kwa vitendo kwa
kuanzisha “parokia dada, kigango dada kwaya dada” nakadhalika.

Ninawapongeza Mapadre na Wamini wa Singida na watu wote wenye mapenzi
mema kwa majitoleo yenu ya hali na mali. Ni dalili ya ukomavu wa Kanisa mahalia
waamini wake wanapokuwa na mwamko wa kufadhili yeyote, popote bila masharti
na bila kuangalia gharama au usawa wa kiasi anachochangia mtu kwani kutoa
msingi wake ni upendo na si fikra za “Nipe nikupe” kiasi kilekile ulichowahi kunipa.

Kwa mwondoko huu tutafika. Kwa mwondoko huu Yubilei ya Karne ya Ukristo
jimboni mwetu itafana kiroho na kimwili. Ninawatakia nyote heri, amani na baraka
za mwaka 2008, mwaka wa kuvuna matunda ya Neno la Mungu lililotufikia kwa
njia ya Wamisionari wa Afrika  yapata miaka mia moja sasa.

+ Desiderius Rwoma,
Askofu wa Jimbo Katoliki Singida.
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UJUMBE  WA WAKILI  ASKOFU

“Enyi watu wote, pigeni makofi, mpigieni Mungu kelele kwa
sauti ya shangwe” (Zab 47:1).

Wahenga walisema “La mgambo likilia kuna jambo.” La
mgambo limelia, limepigwa. Ndiyo baragumu lenye
kutangaza Yubilei ya miaka 100 ya Ukristo Jimboni Singida.
Hakika tuna sababu ya kufanya SHANGWE  na
KUMSHUKURU Mungu. Na hii ndiyo maana ya neno Yubilei.
Yubilei inaeleza furaha, shangwe, vifijo, hoi hoi,
cherekochereko na nderemo. Lakini pia inaeleza shukrani

kuu kwa Mungu kwa neema tele alizotujalia kwa miaka 100 iliyopita.

Tunapofikiria miaka 100 iliyopita tangu kuingia kwa Ukristo jimboni Singida
tunaona kuwa tunayo Yubilei yenye umuhimu wa pekee kwetu sisi Wakristo wa
Singida. Aidha Yubilei hii inagusa kila mtu aliye ndani ya Jimbo hili kutokana na
jinsi Ukristo ulivyoleta mabadiliko makubwa hapa Singida kwa kipindi cha miaka
100. Imani ya Kikristo imefungua ukurasa mpya wa mahusiano kati ya Mungu na
wanadamu; imeleta umoja na mapendo kati ya watu na jamii mbalimbali, na pia
maendeleo kwa watu wote bila ubaguzi wa aina yoyote.
Tunapoadhimisha Yubilei ya miaka 100 ya Ukristo, hatuna budi kuwashukuru
Wamisionari wa Afrika waliopanda mbegu ya imani Singida, ikakua na kuzaa
matunda. Imani waliyoipanda imekua na kufikia hivi sasa zaidi  ya waamini
Wakatoliki 150,000. Hakika ni upendo wa Kristo ndiyo uliwaowasukuma
Wamisionari hawa kuja kuhubiri Injili sehemu hizi. Upendo hushinda yote kwa
maana “upendo una nguvu kama mauti” (Wimb. 8:8). Pamoja na matatizo mengi
waliyoyapata wakiwa utumeni hawakukata tamaa wala kurudi nyuma.
Maaadhimisho ya Yubilei ya miaka 100 ya Ukristo, yanatuhimiza kuangalia utume
ulio mbele yetu. Mbele yetu kuna changamoto kubwa zifuatazo:

Uwepo wa idadi kubwa ya Wasiomjua Kristo bado katika jimbo letu.Uwepo wa
waamini ambao imani yao bado haijakomaa. Wanahitaji katekesi endelevu ili
waweze kukomaa.

Yote haya yanatusubiri. Watangulizi wetu Wamisionari wa Afrika wawe mfano
kwetu na kichocheo katika utume wetu. Wao walikuja huku kuhubiri Injili bila kujali
mazingira yetu magumu.

Nasi upendo wa Kristo utubidishe (rej. 2Kor. 5:14). Tuwaendee watu popote
walipo bila kujali ugumu wa mazingira yao, kwani upendo “huvumilia, hufadhili …
hustahimili yote” (1Kor.13:4 – 7). Naye Kristo anatuhakikishia uwepo wake katika
utume wetu: “Na tazama, mimi nipo pamoja nanyi siku zote, hata ukamilifu wa
dahari” (Mt 28:20).

Padre: 
Yonas Mlewa
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Ili tuweze kufanya yote haya tunahitaji neema na nguvu kutoka kwa Kristo.
Tumwombe Mama yetu Bikira Maria atuombee ili tuweze kufanya kazi ya Mwanae
bila kujisaza.

Mama wa shauri jema, Utuombee.

Jubilei Singida, Umoja na Mapendo.

Pd. Yonas Mlewa,
Wakili wa Askofu, Singida.

UJUMBE WA  WAKILI   WA WATAWA

“Mwimbieni Bwana wimbo Mpya,
Kwa maana ametenda mambo ya ajabu” (Zab 98:1a).

Kweli ametenda mambo ya ajabu katika miaka 100 ya
Ukristo katika Jimbo Katoliki Singida.  Mkristo mmoja
(marehemu sasa) aliniambia, katika miaka ya mwanzo ya
Ukristo Singida, ni wakristo 6 tu walihudhuria misa Takatifu
Makiungu. Wengi wa Wakristo hao walikuja pamoja na
mapadre kutoka Ndala. Ukihesabu sasa idadi ya Wakristo
kila sehemu ya Jimbo  utashangaa kwa ongezeko kubwa la
Wakristo.

Marehemu Sr. Clara Balima wa Mabinti wa Maria, Sista wa kwanza Jimboni
Singida  alikwenda Tabora akifikiri anaenda kujiunga  na Seminari kwa lengo la
kusomea Upadre. Hii ni kwa sababu hakuwahi kuona Sista yeyote katika maisha
yake. Lakini sasa Jimbo limekuwa na Masista wengi  na ukihesabu idadi yao
utastaajabu. Masista hawa wanafanya utume wao ndani na nje ya jimbo.  

Kwa niaba ya Watawa Singida, nikiwa wakili Askofu Watawa, ninatoa  pongezi za
dhati kwa Askofu wetu Desiderius Rwoma, Mapadre, watawa na waamini wote;
kwa kujenga vizuri sana umoja na mapendo katika Jimbo letu.Tuendelee na
Umoja huu kutangaza  kwa bidii zaidi na zaidi Neno la Mungu katika Jimbo
Katoliki Singida na nje ya Jimbo.

Shukrani kweli kwa Mungu kwa mambo yake ya ajabu katika Jimbo letu.

Pd. Tom Ryan
Wakili Askofu wa Watawa, Singida.

Pd. Tom Ryan
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UJUMBE WA UTUME WA WALEI.

Ujumbe wa Mkurugenzi Utume wa Walei:

Awali ya yote, tunapo adhimisha miaka 100 ya Ukristo
Jimboni Singida, tunamshukuru sana mwenyezi Mungu kwa
kututegemeza kwa neema zake katika kazi ya Uinjilishaji na
kutakatifuza malimwengu.

Toka mwaka 1972, Idara ya Utume wa walei chini ya Uongozi
wa Askofu wa Jimbo imetekeleza dira yake ya kuliona Kanisa
kama familia ya Mungu; ambamo Walei pamoja na Makleri
na wale walio katika maisha ya wakfu na wote wenye

mapenzi mema ni kaka na dada katika kazi ya kuinjilisha Ulimwengu. Aidha Idara
imeongozwa na taswira (maarubu – mission) yake ya kuongoza na kusimamia
shughuli na kazi  zote zinazohusu Utume wa Walei katika Kanisa kama
inavyoagizwa na Baraza la maaskofu Katoliki Tanzania na  Baraza la kichungaji
Jimbo chini ya Askofu wa Jimbo kwa  lengo la kueneza Injili hata miisho ya Dunia
(Mt. 28:19)

Jukumu la kwanza la Idara ni kutambua fursa aliyonayo kila Mbatizwa katika
kueneza Injili na Utume wa makundi mbalimbali ya uinjilishaji katika Kanisa.  Hawa
ndio wadau wa Uinjilishaji. Makundi haya ni pamoja na vyama vyote vya Kitume
Jimboni. Wawata, Lejio Maria, Viwawa, TYCS, Umakasi, Uwaka, Painia, CPT, Moyo
Mtakatifu wa Yesu na Chama cha Kipapa ngazi ya Jimbo na vyama vingine ngazi
ya Parokia. Kwa njia ya vyama hivi vya Kitume Waamini Walei wanawajibu wa
kujitambua kama watu waliotumwa kuyatakatifuza malimwengu kwa njia ya
Matendo ya  huruma, mafungo, Novena, Hija, tafakari, Warsha na Semina za
Kiroho.  Wanaowajibu wa kufanya  kazi zao za Kitume kulingana na karama zao
pamoja na kufuata maelekezo ya Kanisa hiarakia. Vyama vya Kitume ni tofauti na
Klabu au chama cha siasa. Wajibu wa vyama ni kutii mamlaka ambayo yanatoka
kwa Mungu na kuongozwa na Roho Mtakatifu. Ikumbukwe kuwa mamlaka katika
Kanisa ni utumishi. Viongozi Walei si mabwana bali ni watumishi wa wote.

Tunapo adhimisha miaka 100 ya Ukristo Jimboni, matunda ya kazi za Walei ni
wazi kabisa kwa kila mmoja wetu. Idadi ya Waamini imekuwa ikiongezeka kila
mwaka kwa njia ya sakramenti ya Ubatizo kwa watoto wachanga na
Wakatekumeni. Kurudisha waliolegea au waliojitenga na Kanisa Katoliki. Wengi
kuingia katika maagano ya Ndoa Takatifu au kuwapatanisha waliofarakana. 

Kuongezeka kwa wanaopokea Sakramenti ya Ekaristi, Kipaimara na Sakramenti
ya wagonjwa. Vilevile vijana wengi kupenda wito wa Utawa na Upadre ingawa
waitwao ni wengi wachaguliwao ni wachache. Kufunguliwa kwa Parokia  mpya
Jimboni na kuongezeka  kwa Vigango na Jumuiya ndogondogo za Kikristo.  Moyo
wa kulitegemeza Kanisa katika kazi za Uinjilishaji  miongoni mwa Walei umepanda

Pd. Simon Gwanoga,
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sana iwe katika kuchangia kutegemeza  nyumba ya Mapadre,  shukrani ya
mavuno, maombi Misa,  na michango ya Kijimbo na Kitaifa. Sasa Waamini
wanaelewa kuwa Kanisa ni lao na  BURE ameshakufa lazima tutembee kwa
miguu yetu wenyewe. 

Changamoto

Kutokana na mfumuko wa shule za msingi na Sekondari mahitaji  ya Makatekista
ni makubwa mno. Waliopo ni wachache na hawatoshi. Ufundishaji dini mashuleni
ni mdogo. Tuone wajibu huu ni wetu wote.

Tatizo sugu la wanaume kutohudhuria Jumuiya ndogondogo za Kikristo.
Hamasa zaidi ziendelee kutolewa 

“Tution” kwa watoto limeathiri sana maendeleo yao Kiroho. Hawafiki kwa
mikutano ya vyama vyao vya kitume, mafundisho ya dini na ibada mbali mbali.

Upungufu wa vijana wanaoendelea na wito wa upadre baada ya Kidato cha VI.

Ukosefu wa ajira miongoni mwa vijana, 

Utovu wa maadili unaochangia sana utoaji Mimba, HIV/AIDS, matumizi ya
Madawa  ya kulevya na vileo, ongezeko la  watoto wa  Mitaani na ufisadi nchini.

Idara ya utume wa Walei inawashukuru Mh. Askofu Bernard Mabula, Mwasisi wa
Jimbo letu, Mh. Askofu Desideus Rwoma, Mapadre, Watawa na Walei wote kwa
ushirikiano mzuri katika  kazi ya uinjilishaji.

“SINGIDA MBELE TUNASONGA -  TUKITEMBEA PAMOJA ”

Pd. Simon Gwanoga,
Mkurugenzi Utume wa Walei, Singida.
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B) UJUMBE WA HALMASHAURI YA WALEI  JIMBO

Katika siku na tukio hili muhimu sana kwa maisha yetu
Kiroho, tunaomba, awali ya yote, tushirikiane sote
kumshukuru sana Mwenyezi Mungu kwa rehema na Neema
zake nyingi sana kwetu. Tukiongozwa na neno lake Mungu
kutoka Luka 4:18- 19, Lisemalo: 

“Roho wa Mungu yu juu yangu,Kwa maana amenitia mafuta
kuwahubiri maskini habari njema. Amenituma kuwatangazia
wafungwa kufunguliwa kwao. Na Vipofu kupata kuona tena,
kuwaacha  huru waliosetwa (Umizwa sana). Na kutangaza
mwaka wa Bwana uliokubalika.”

Maneno haya Kristo aliyasema huko kwake Nazareti ya Uyahudi (Israeli) yapata
miaka 2000 iliyopita wakati alipoanza kuueneza ujumbe wa Baba yake kwa watu
wote.  Ndugu zetu katika Kristo, maneno hayo hayo yalitufikia kwa njia ya
wamisionari yapata  Miaka 100 iliyopita (1908) wakati wamisionari Wa Afrika
walipo kanyaga Kimbwi kwa mara ya kwanza.

Katika maadhimisho haya makubwa ya Jubilei ya miaka 100 ya Ukristo wetu
Jimboni Singida tujiulize iwapo sisi tuliokuwa,maskini wa Neno la Mungu (Habari
njema), katika minyororo ya Shetani, vipofu na viziwi wa kutokumwona na
kumsikia Mungu, tumepiga hatua ipi na kuendelea kukua kiasi gani kiimani
baaada ya ujio na uinjishwaji huo kwa miaka mia moja?

Je,  Sasa wana Singida, ni kiasi gani  hatumo tena katika umiliki wa Shetani, ni
kiasi gani tunamwona na kumsikia Mungu wetu, ni kiasi gani tuko Imara
kumshuhudia Bwana wetu Yesu Kristo na ni  kiasi gani tunauona Umuhimu wa
Sherehe hii? Changamoto ni kuona ni kwa kiwango gani tumefanikiwa kuitenda
kweli na haki ya Mungu katika Maisha yetu – kila mmoja na nafsi yake mwenyewe,
katika familia yake, kwa ndugu zake, kwa jamii inayomzunguka, kwa Kanisa lake
na kwa Nchi yake.

Ninahisi kwamba, kwa hayo yote, kila mmoja atawiwa (Daiwa) kwa namna hii au
ile kwani sote tu wadhaifu na kupungukiwa na Utukufu wa Mungu. Hivyo
tumwombe sana Bwana wetu Yesu Kristo atujaze Roho wake Mtakatifu ili
atusaidie kumjua, kumpenda na kumtumikia Mungu ili mwisho wa yote tukaishi
naye Mbinguni milele yote.

Aidha ninamshukuru sana Mungu kwa zawadi ya wamisonari wa Afrika, waliopo
na waliotangulia mbele ya haki, Marehemu Baba Askofu Bernard Mabula –
Mwasisi wa Jimbo letu, Baba Askofu Desiderius Rwoma Askofu wetu wa awamu
ya pili, Mapadre, Watawa na Walei wote kwa  ujumla wao.

Mwl. Bernard Matias
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Kwa waliotangulia mbele ya haki tuwaombee na kuendeleza mazuri waliotuachia.
Kwetu sisi sote tuliosalia tuichochee na kuidumisha kauli mbiu yetu – “Umoja na
Mapendo”-  ili tuliinue zaidi na zaidi na kwa nyanja zote Jimbo letu  Katoliki
Singida.

“Kristo – Tumaini letu”

Mwl. Bernard Matias
Mwenyekiti Utume wa Walei Jimbo,

UJUMBE WA UMAWATA

UMAWATA  ni umoja wa Mapadre Wanajimbo Tanzania.
Katika Jimbo letu la Singida, Umoja huu ulianzishwa rasmi
mwaka 1979 kwa baraka ya Askofu Bernard Mabula ukiwa
na wanachama watano tu.  Sharti kuu la kujiunga na umoja
huu kuwa  Padre mwanajimbo. Hivyo mtu  anapopadrishwa,
moja kwa moja huingizwa katika uanachama.

Wanachama hukutana mara tatu kwa mwaka, yaani mwezi
Machi, Agosti na Desemba. Wakifuata katiba yao,

wamekuwa wakishirikiana bega kwa bega  katika shughuli za kiroho na kimwili.
Mpaka sasa Umoja wa Mapadre jimboni una jumla ya wanachama 58. Mhashamu
Desiderius Rwoma, Askofu  wa Jimbo la Singida ni mshiriki mstari wa mbele wa
umoja huu.

Licha ya ukubwa wa eneo la uchunguaji wa Jimbo letu, mapungufu katika miundo
mbinu na uchache wa Mapadre, wanachama wamekuwa bega kwa bega na
Baba Askofu kuhakikisha kuwa Injili inahubiriwa mahali pengi.

Tunapoadhimisha Yubilei ya miaka 100 ya Ukristo Jimboni, Wana UMAWATA
Singida tunaungana na Baba Askofu Desiderius Rwoma na waamini wote
Jimboni kuadhimisha tukio hili kubwa la imani yetu. 

Wamisionari wa kwanza walisukumwa na moyo wa kujituma na sadaka hadi
wakafika Jimboni Singida. Kazi hizo njema walizozianzisha, ndizo
zinazoendelezwa sasa na Mapadre wa nyakati hizi, hususani ugawaji wa
sakramenti zilizo uhai wa Kanisa.

Tuendelee kwa pamoja kutangaza huu mwaka wa Bwana uliokubaliwa (Lk 4:19):
mwaka wa huruma, wa furaha, wa msamaha, neema na upatanisho. 
Yubilei Singida – Umoja na Mapendo.
Umoja na Mapendo uendelee kati yetu hata  baada ya Yubilei yetu!

Pd. Bernard Ngalya,
Katibu UMAWATA.

Pd. Bernard Ngalya,
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YUBILEI SINGIDA UMOJA NA MAPENDO

Sanaa za Maonyesho Michezo

Kanisa la Kigango cha Lukomo
Parokiani Iguguno

Ujenzi wa nyumba ya
mapadre Seminari Dung’unyi

Kitenge cha Yubilei kilitangaza
Yubilei  ndani na nje ya Jimbo

a) Baadhi ya mikakati ya kufanikisha Yubilei Kuu

b) Baadhi ya kumbukumbu za Yubilei Kuu

Nyumba ya kulala wageni
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Baadhi ya Wanafuni wa UpadreAwamu zote mbili za Uaskofu Singida

Siku ya kustaafu Askofu Benardo Mabula

Kufanikiwa kwa sera ya kujitegemea kwa kanisa la
Singida

Sista Clara Balima  wa kwanza Jimboni
Singida ( Mabinti wa Maria-Tabora)
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Baadhi ya Wanafuzi wa
Utawa

Ndoa

Mhashamu Desiderius
Rwoma akitoa Sakramenti
ya Upadre kwa mmoja wa
Mashemasi wa Jimbo la
Singida
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HITIMISHO

Yubilei maana yake ni shangwe au furaha ya ndani  inayojionesha nje kwa
maneno na matendo. Furaha hii lazima iambatane na shukrani, msamaha na toba
ya kweli. Kila mtu anapaswa kujinasua na vifungo na minyororo mbalimbali  ya
shetani.  Hapo umuhimu wa tafakari binafsi inayoongozwa na unyenyekevu na
uaminifu wote mbele ya Mungu na wenzetu unahitajika. Tujiulize, katika kipindi
cha miaka 100, tumeinjilishwa na kuinjilika vipi, hasa kwa kuishi na kuitetea imani
yetu. Tumewainjilisha vipi wale ambao bado hawajamfahamu Kristo na
tumewaimarishaje wale waliolegea kiimani?

Kwa unyenyekevu wote, tunatambua na kukiri kwamba yubilei ya miaka 100 ya
Ukristo Jimboni mwetu, ni tukio la kufurahia lakini pia ni changamoto inayomtaka
kila mwanajimbo kufanya tathmini ya kujua tumetoka wapi, tuko wapi, na
tunaelekea wapi.

Ni changamoto kwa sababu Uinjilishaji bado unakabiliwa na matatizo mengi.
Ulimwengu unabadilika na kwenda mbio sana katika fikra, mwenendo na
mtazamo kufuatana na maendeleo ya sayansi na teknolojia hasa utandawazi.
Mbinu za uinjilishaji zilizotumika zinahitaji kuboreshwa ili kuwafikia na kuwagusa
watu wa leo. Vyombo vya mawasiliano kama mojawapo ya mbinu ya Uinjilishaji wa
sasa vinahitajika ili kuweza kuwafikia watu wengi kwa pamoja. Wainjilishaji wote
pia wanalazimika kupata elimu ya kutosha kuhusu imani ya Kikristo hasa elimu ya
Katekesi ili iwawezeshe  kutangaza habari njema kwa watu wa umri na jinsia zote
kwa ufanisi. 

Ni mategemeo yetu kuwa kilele cha maadhimisho ya yubilei yetu, kitatupa furaha
upeo. Furaha hii itakamilika vizuri zaidi endapo tutajiwekea mikakati ya kuleta
mabadiliko ya ndani na sura mpya ya Ukristo wetu, kwa mtu mmoja mmoja na
kwa Kanisa kwa ujumla.

Hivyo, tusomapo historia hii, itufunde, ituguse na kutukomaza katika imani ya
matendo itakayomwezesha kila mmoja kutoa mchango wake katika kazi za
kutangaza Habari Njema tukiongozwa na UMOJA na MAPENDO!

1 Vikariati ya kitume au Prefetura ya kitume ni sehemu Fulani ya taifa la Mungu ambayo haijafanywa
kuwa jimbo kwa sababu ya mazingira Fulani, na ambalo uchungaji wake amepewa vika wa kitume au
prifekti  wa kitume anayelitawala kwa niaba ya Baba Mtakatifu (Kan. 371 _ ≠ 1 ).
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